फेसबुक आणि इंस्टाग्रामवर परतले डोनाल्ड ट्रम्प, META ने दोन वर्षांनी उठवली बंदी


गेल्या वर्षी जानेवारीमध्ये अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांचे ट्विटर, फेसबुक आणि इन्स्टाग्राम अकाऊंट कायमचे निलंबित करण्यात आले होते. सत्ता परिवर्तनाच्या काळात त्याच्या ट्विटसह सोशल मीडियावरील संदेशांमुळे लोकांनी व्हाईट हाऊसवर हल्ला चढवला. या निदर्शनात अनेकांचा मृत्यूही झाला होता. आता पुन्हा एकदा हे प्रकरण चर्चेत आले आहे.

आता ट्विटरनंतर मेटा प्लॅटफॉर्म्स इंकने ट्विटरनंतर अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांची फेसबुक आणि इंस्टाग्राम खातीही रिस्टोअर केली आहेत. मेटा प्रवक्ते अँडी स्टोन यांनी गुरुवारी सांगितले की 6 जानेवारी 2021 रोजी झालेल्या प्राणघातक कॅपिटल हिल दंगलीनंतर ट्रम्प यांचे खाते दोन वर्षांसाठी निलंबित करण्यात आले होते.

मेटाने जानेवारीमध्ये सांगितले की ते येत्या आठवड्यात ट्रम्पचे निलंबन उठवेल आणि माजी अध्यक्षांनी पुन्हा त्याच्या सामग्री धोरणांचे उल्लंघन केल्यास निलंबन दंड एक महिना ते दोन वर्षांपर्यंत वाढविला जाईल. जानेवारीपर्यंत, माजी राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्पचे इन्स्टाग्रामवर 23 दशलक्ष आणि फेसबुकवर 34 दशलक्ष फॉलोअर्स होते.

2021 मध्ये सत्ताबदलादरम्यान ट्रम्प यांचे खाते पूर्णपणे निलंबित करण्यात आले होते. कारण त्यांच्या ट्विटमुळे हिंसा भडकण्याची शक्यता व्यक्त केली जात होती. खरे तर अमेरिकेत गेल्या वर्षी झालेल्या निवडणुकांनंतर जो बिडेन अध्यक्षपदासाठी निवडून आले होते. यादरम्यान डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या समर्थकांनी व्हाईट हाऊसच्या बाहेर आणि आत गोंधळ घातला होता.

जमावाचे हे हिंसक निदर्शन पाहता ट्विटरने यापूर्वी त्याचे खाते १२ तासांसाठी निलंबित केले होते. नंतर त्याला पूर्णपणे निलंबित करण्यात आले. आम्ही तुम्हाला सांगतो की काही लोक ट्रम्प यांचे खाते निलंबन अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याचे उल्लंघन म्हणून पाहत होते.