नेलपॉलिश आणि शॅम्पूपासून व्हा सावध, यापासून महिलांना मधुमेहाचा धोका!


अनेकदा आपण खाण्यापिण्याच्या चुकीच्या सवयी आणि जीवनशैलीला आजारांचे कारण मानतो. पण या व्यतिरिक्तही अशा अनेक गोष्टी आहेत, ज्यामुळे आपल्या शरीरात गंभीर आजार होऊ शकतात. मधुमेह हा या आजारांपैकी एक आहे. डायबिटीज हा आजार फक्त आटोक्यात ठेवता येतो, कारण त्यावर कोणताही इलाज नाही. अलीकडेच एक अभ्यास समोर आला आहे, ज्यामध्ये असे दिसून आले आहे की नेलपॉलिश आणि शैम्पू देखील महिलांमध्ये टाइप 2 मधुमेहाचा धोका वाढवू शकतात.

या संशोधनात असे सांगण्यात आले आहे की किनेट पेंट आणि शॅम्पूमध्ये असलेल्या विषारी रसायनांमुळे महिलांमध्ये टाइप 2 मधुमेह होऊ शकतो. अनेक कॉस्मेटिक उत्पादनांमध्ये Phthalates नावाची रसायने वापरली जातात, ज्यामुळे प्लास्टिक मजबूत होते.

मिशिगन विद्यापीठातील संशोधकांनी सुमारे 1,300 महिलांवर सहा वर्षे संशोधन केले. संशोधकांना असे आढळून आले की ज्या स्त्रिया Phthalates नावाच्या या रसायनांचा जास्त संपर्क साधतात, त्यांना टाइप 2 मधुमेहाचा धोका 63 टक्के जास्त असतो. हे केमिकल हेअर स्प्रे, आफ्टर शेव आणि इतर ब्युटी प्रोडक्ट्समध्येही आढळून आल्याचा इशारा अन्न आणि औषध प्रशासनाने दिला आहे. शास्त्रज्ञांच्या मते, ही रसायने गर्भाशयात ट्यूमर, कर्करोग आणि नवजात बालकांचा विकास रोखतात.

कोणत्याही कॉस्मेटिक उत्पादनाच्या टिकाऊपणा आणि स्नेहनसाठी Phthalate चा वापर केला जातो. जर्नल ऑफ क्लिनिकल एंडोक्रिनोलॉजी अँड मेटाबॉलिझममध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासात शास्त्रज्ञांनी 1,300 अमेरिकन महिलांवर संशोधन केले ज्यांना मधुमेह नाही. संशोधकांनी 2000 ते 2006 पर्यंत 6 वर्षे त्यांचे निरीक्षण केले. संशोधकांनी महिलांच्या लघवीचे नमुने घेतले.

संशोधकांनी निदर्शनास आणून दिले की विषारी रसायने मधुमेहास कारणीभूत ठरू शकतात कारण ते इंसुलिन आणि ग्लुकागन हार्मोन्समध्ये व्यत्यय आणतात. हे आपल्या रक्तातील साखरेचे नियमन करते आणि पेशींमध्ये इन्सुलिन प्रतिरोधकतेस चालना देते. जर शरीर यापैकी कोणत्याही हार्मोनला प्रतिरोधक बनले तर ते रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करू शकत नाही, ज्यामुळे टाइप 2 मधुमेहाचा धोका वाढतो.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही