2.6 डिग्री टॉर्चर सहन करु शकली नाही ऑस्ट्रेलिया, भीतीनेच पत्करली शरणगती!


डर होना चाहिए… वो दिल में होना चाहिए, और वो दिल आपका नहीं सामने वाले का होना चाहिए. KGF चित्रपटातील हा संवाद ऑस्ट्रेलियन संघावर अगदी चपखल बसतो. नागपूर कसोटीच्या पहिल्या डावात ऑस्ट्रेलियाचा संघ अवघ्या 177 धावांत गारद झाला. ऑस्ट्रेलियन संघ 63.5 षटकात सर्वबाद झाला. अपेक्षेप्रमाणे ऑस्ट्रेलियन संघ नागपूरच्या खेळपट्टीवर संघर्ष करताना दिसला. जडेजा आणि अश्विनने मिळून ऑस्ट्रेलियाच्या 8 विकेट घेतल्या, पण तुम्हाला सांगतो की पहिल्या दिवशी नागपूरच्या खेळपट्टीवर फिरकीपटूंना फारशी साथ मिळाली नाही.

खरे तर नागपूरची खेळपट्टी पाहून ऑस्ट्रेलियन संघ घाबरला होता. खेळपट्टीचा तो खडबडीत भाग त्यांच्या मनात घर करून गेला आणि त्यामुळेच नागपूर कसोटीच्या पहिल्या डावात ऑस्ट्रेलियन फलंदाजांनी अत्यंत सरासरी कामगिरी केली. तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की नागपूर कसोटीच्या पहिल्या दिवशी भारतात खेळल्या गेलेल्या मागील 3 मालिकांच्या तुलनेत चेंडू सर्वात कमी वळला आहे.

स्टार स्पोर्ट्सवर दर्शविलेल्या आकडेवारीनुसार, मागील 3 घरच्या कसोटी मालिकेच्या तुलनेत नागपूर कसोटीच्या पहिल्या दिवशी फिरकीपटूंना सर्वात कमी सरासरी वळण मिळाले. नागपुरात सरासरी वळण अवघे 2.6 अंश होते. आता जर भारतात खेळल्या गेलेल्या शेवटच्या 8 कसोटी सामन्यांबद्दल बोलायचे झाले तर, सर्व सामन्यांमध्ये पहिल्या दिवसाच्या खेळात जास्त चेंडू फिरले आहेत.

2021 साली इंग्लंडविरुद्ध खेळल्या गेलेल्या कसोटी मालिकेत सर्वात कमी वळण फक्त 3.2 अंश होते. इंग्लंडविरुद्धच्या पहिल्या कसोटीत पहिल्या दिवशी चेंडू 3.3 अंश फिरला. दुसऱ्या कसोटीच्या पहिल्या दिवशी चेंडू 4.9 अंश फिरला. इंग्लंडविरुद्धच्या तिसऱ्या कसोटीत चेंडू 3.2 अंश फिरला. चौथ्या कसोटीत चेंडू 3.6 अंश फिरला. न्यूझीलंडविरुद्धच्या पहिल्या कसोटीच्या पहिल्या दिवशी चेंडू 3.1 अंशाने फिरला. दुसऱ्या कसोटीत चेंडू 4.3 अंश फिरला. श्रीलंकेविरुद्धच्या कसोटी मालिकेत चेंडू 4.6 अंशापर्यंत फिरला. ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या नागपूर कसोटीच्या पहिल्या दिवशी चेंडू कमीत कमी फिरल्याचे स्पष्ट झाले, मात्र असे असतानाही कांगारू फलंदाजांनी शरणागती पत्करली.

ऑस्ट्रेलियन सलामीवीर डेव्हिड वॉर्नर आणि उस्मान ख्वाजा यांनी मध्यमगती गोलंदाजांनाच विकेट दिल्या. वॉर्नरला शमीने बोल्ड केले आणि ख्वाजाची विकेट सिराजने घेतली. यानंतर लबुशेन स्टंप आऊट झाला आणि स्मिथने सरळ चेंडूवर त्याची विकेट दिली. अॅलेक्स कॅरीसारखा फलंदाज रिव्हर्स स्वीप खेळून बाद झाला. ऑस्ट्रेलियन खेळाडूंची शॉट सिलेक्शन खराब होती आणि चेंडू त्यांच्या अपेक्षेइतका वळला नाही हे स्पष्ट आहे.