भरतच्या आयुष्यातील 2 ‘द्रोणाचार्य’ ज्यांनी मोकळा केला टीम इंडियाच्या प्रवेशाचा मार्ग


भारतीय क्रिकेट संघ ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीचा पहिला सामना नागपूरमध्ये खेळत आहे. या सामन्यात भारताने दोन खेळाडूंना पदार्पणाची संधी दिली आहे. भारताकडून कसोटी पदार्पण करणाऱ्या दोन खेळाडूंपैकी एक यष्टिरक्षक-फलंदाज केएस भरत आहे. ऋषभ पंत दुखापतग्रस्त आहे. गेल्या डिसेंबरमध्ये त्याचा कार अपघात झाला होता आणि तो बराच काळ क्रिकेटपासून दूर आहे. त्याच्या जागी इशान किशनचे नाव चर्चेत होते, पण राहुल द्रविडने आपल्या जुन्या शिष्याला संधी दिली. एक काळ असा होता की भरतला त्याच्या भारतीय संघाकडून खेळण्याची खात्री नव्हती, पण त्याच्या प्रशिक्षकाचा त्याच्यावर विश्वास होता.

भरतला इथे आणण्यात आणि त्याच्यावर आत्मविश्वास दाखवणाऱ्या त्याच्या दोन प्रशिक्षकांची महत्त्वाची भूमिका आहे, ज्यांनी द्रोणाचार्यांप्रमाणे टीम इंडियासाठी भरतचा मार्ग तयार केला आणि त्याला पुढे नेले. द्रविडनेच आपण मोठ्या मंचावर खेळण्यास सक्षम असल्याचा विश्वास भरतमध्ये निर्माण केला. द्रविडनेच भरतमध्ये प्राण फुंकले आणि मग या खेळाडूने अशा प्रकारे फलंदाजी केली की त्याचा आत्मविश्वास सातव्या गगनाला भिडला. द्रविड व्यतिरिक्त भरतचे आणखी एक प्रशिक्षक होते, ज्यांनी खूप पूर्वी सांगितले होते की भरत हा टीम इंडियासाठी खेळू शकतो. खुद्द भरतने ही गोष्ट सांगितली आहे.

भरत डोमेस्टिक क्रिकेटमध्ये सतत नाव कमवत होता. भरतने 2015 मध्ये प्रथम श्रेणीमध्ये त्रिशतक झळकावले होते आणि असे करणारा तो भारताकडून पहिला यष्टिरक्षक-फलंदाज होता. देशांतर्गत क्रिकेटच्या जोरावर तो इंडिया-अ मध्ये पोहोचला. तेव्हा राहुल द्रविड भारत-अ संघाचा प्रशिक्षक होता. त्यानंतर एक सामना असा आला की जेव्हा संघ संकटात सापडला होता आणि द्रविडने भरतला मैदानात पाठवले होते, पण त्याआधीच त्याने आपल्या बोलण्यातून भरतमध्ये आत्मविश्वास निर्माण केला होता.

भरतने बीसीसीआय टीव्हीला दिलेल्या मुलाखतीत सांगितले, आम्ही इंग्लंडमध्ये आमची पहिली मालिका खेळत होतो. तेव्हा द्रविड सर प्रशिक्षक होते. मग मी त्याच्याशी बोललो. त्यांनी कधीच मला बदलण्याचा प्रयत्न केला नाही आणि फक्त एवढेच सांगितले की तू जसा आहेस तसाच रहा. तुम्ही चांगले करत आहात. एक सामना होता, जेव्हा त्यांनी मला सांगितले की ही एक संधी आहे, जिथे आपण कुठे आहात हे सांगू शकतो आणि येथून कुठे जाऊ शकता. कुणाला काही सिद्ध करण्याचा विषय नाही. त्याऐवजी ही एक संधी आहे जेव्हा तुम्ही स्वतःला आव्हान देऊ शकता, तुम्ही पुढील स्तरावर खेळ खेळू शकता की नाही. त्या सामन्यात आम्ही श्रीलंकेविरुद्ध आमचे तीन-चार विकेट गमावले होते, तेही 40 धावांत. तिथून आम्ही त्या सामन्यात 250 हून अधिक धावा केल्या, त्यापैकी 120 धावा माझ्या होत्या. तेव्हा मला कळले की जर तुमची मानसिकता चांगली असेल, तुमची विचारसरणी चांगली असेल तर तुम्हाला फायदा होईल. या सर्व गोष्टींचा मला फायदा झाला.

भरतने या व्हिडिओमध्ये त्या सर्वांचे आभार मानले आहेत ज्यांनी त्याला इथपर्यंत पोहोचण्यास मदत केली. तो म्हणाला, भारताकडून खेळणे हे माझे फक्त स्वप्न नव्हते. यामागे अनेक लोकांची मेहनत आहे, ज्यांनी मला अनेक वर्षे साथ दिली. यामध्ये माझे सहकारी, माझी पत्नी, माझे मित्र, प्रशिक्षक, पालक यांचा समावेश आहे. या लोकांशिवाय हा प्रवास शक्यच झाला नसता.

भरत म्हणाला की टीम इंडियाकडून खेळण्याची मला खात्री नव्हती. पण तो भारतीय संघात खेळण्यास सक्षम असल्याचे त्याच्या प्रशिक्षकाने त्याला सांगितले होते. तो म्हणाला, खरं सांगायचे तर मी या दिवसाचा कधीच विचार केला नव्हता. पण माझा स्वतःवर विश्वास नसताना माझे प्रशिक्षक जयकृष्ण राव यांनी माझ्यावर विश्वास ठेवला. त्यांनी मला अंडर-19 च्या वेळीच सांगितले होते की, तुझ्यात भारतासाठी विकेटकीपिंग करण्याचे कौशल्य आहे. मला वाटले ठीक आहे, खूप लांब आहे, उद्याबद्दल माहित नाही.