दु:खी वैवाहिक जीवनातही मिळतो हा फायदा! संशोधनातून धक्कादायक खुलासा


घटस्फोट घेण्यापेक्षा किंवा अविवाहित राहण्यापेक्षा दुःखी वैवाहिक जीवन चांगले आहे, हे तुम्हाला माहीत आहे का? हे आम्ही नाही, तर समोर आलेल्या एका संशोधनानुसार वैवाहिक जीवन जगणाऱ्यांचे आरोग्य इतरांपेक्षा चांगले असते. डेलीमेल या इंग्रजी संकेतस्थळावर प्रसिद्ध झालेल्या बातमीत या संशोधनाचा उल्लेख करण्यात आला आहे. संशोधनानुसार, जे लोक अविवाहित आहेत किंवा घटस्फोटित आहेत त्यांच्या रक्तातील साखरेची पातळी जास्त असते. वास्तविक, जोडपे एकमेकांच्या आहारापासून अनेक गोष्टींची काळजी घेतात आणि त्यामुळे विवाहित लोकांचे आरोग्य थोडे चांगले असते.

यापूर्वी समोर आलेल्या संशोधनात असेही सांगण्यात आले होते की वैवाहिक जीवनाचे अनेक आरोग्यदायी फायदे आहेत. जसे की तुम्ही जास्त काळ जगू शकता कारण हृदयविकाराचा झटका, नैराश्याचा धोका कमी आहे आणि आरोग्यदायी गोष्टी या दिनक्रमात सहज खाल्ल्या जाऊ शकतात. हे संशोधन इंग्लिश लॉंगिट्युडिनल स्टडी ऑफ एजिंग द्वारे केले गेले आहे, ज्यामध्ये 50 ते 89 वयोगटातील 3300 लोकांचा समावेश करण्यात आला होता.

संशोधकांनी लोकांना विचारले की त्यांच्या आयुष्यात पती, पत्नी किंवा जोडीदार आहे का? सुमारे 76 टक्के लोकांनी या प्रश्नाला होय असे उत्तर दिले. याशिवाय त्यांना रिलेशनशिपच्या अनुभवाबाबतही विचारणा करण्यात आली होती. प्रत्येकाच्या रक्ताचे नमुने दर चार वर्षांनी घेतले गेले आणि या प्रकारच्या जीवनात रक्तातील साखरेची पातळी कशी राहते हे पाहण्यात आले. याचा परिणाम असा झाला की अविवाहित लोकांच्या तुलनेत विवाहित लोकांच्या रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रणात राहिली.

कार्लटन युनिव्हर्सिटीच्या शास्त्रज्ञ कॅथरीन फोर्ड सांगतात की, लग्न किंवा प्रेमसंबंध दीर्घकाळ चालवण्यासाठी भावनिकदृष्ट्या जोडले जाणे खूप महत्त्वाचे आहे. तज्ज्ञांनी सांगितले की, जे ब्रेकअप किंवा घटस्फोटानंतर नातेसंबंधात आले त्यांना आरोग्य समस्यांचा धोका कमी लेखला गेला.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही