या 20 देशांतील लोक करू शकतील भारतात UPI पेमेंट, आरबीआयच्या बैठकीत करण्यात आली घोषणा


आज RBI म्हणजेच रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाची चलनविषयक धोरण बैठक झाली. आज बैठकीचा तिसरा आणि शेवटचा दिवस होता. ही बैठक 3 दिवस चालली होती. बैठकीत रेपो दरात वाढ करण्यात आली आहे. दरम्यान रेपो दरात 25 बेसिस पॉइंट्सची वाढ करण्यात आली आहे. नवीन रेपो दर आता 6.25% वरून 6.50% झाला आहे. या सर्वांशिवाय आरबीआय गव्हर्नर शक्तिकांत दास यांनी इतरही मोठ्या घोषणा केल्या आहेत. जाणून घेऊया काय आहे त्या मोठ्या घोषणा.

मॉनिटरिंग बैठकीत RBI गव्हर्नर शक्तिकांत दास म्हणाले की, आता परदेशातून भारतात येणारे पर्यटक देखील UPI वापरू शकतील. परदेशातून भारतात येणाऱ्या प्रवाशांसाठीही UPI सुविधा सुरू करण्यात येणार आहे. परदेशी पर्यटकांसाठी UPI सुविधा लवकरच सुरू होणार आहे. मात्र, ही सुविधा काही विमानतळांवरच उपलब्ध असेल. जी-20 मधून येणाऱ्या प्रवाशांसाठी ही सुविधा आधी वापरली जाईल.

G-20 हा जगातील विकसित आणि विकसनशील देशांचा समूह आहे. यामध्ये अर्जेंटिना, ऑस्ट्रेलिया, ब्राझील, कॅनडा, चीन, फ्रान्स, जर्मनी, भारत, इंडोनेशिया, इटली, जपान, कोरिया, मेक्सिको, रशिया, सौदी अरेबिया, दक्षिण आफ्रिका, तुर्की, युनायटेड किंगडम, युनायटेड स्टेट्स आणि युरोपियन युनियन यांचा समावेश आहे . RBI गव्हर्नर शक्तिकांत दास यांनी सांगितले की, UPI द्वारे होणारे व्यवहार जानेवारीमध्ये 1.3% ने वाढून सुमारे 13 लाख कोटी रुपये झाले आहेत.

UPI हे डिजिटल मनी ट्रान्सफर टूल आहे. पैशाचे व्यवहार सुलभ करण्यासाठी डिजिटल इंडिया मोहिमेअंतर्गत याची सुरुवात करण्यात आली होती. UPI सह, तुम्ही एका खात्यातून दुसऱ्या खात्यात क्षणार्धात पैसे पाठवू शकता. UPI च्या मदतीने, दोन पक्ष मोबाईल प्लॅटफॉर्मवर डिजिटल पद्धतीने एकमेकांना पैसे पाठवू शकतात. हा व्यवहार पूर्णपणे सुरक्षित आहे. पैसे दोन पक्षांमध्ये हस्तांतरित केले जाऊ शकतात, व्यक्ती ते व्यक्ती किंवा व्यक्ती ते व्यापारी. कोणत्याही UPI मध्ये बँक खाते जोडण्यासाठी तुमच्या बँकेत UPI सुविधा असणे आवश्यक आहे आणि तुमच्या फोनवर UPI अॅप्लिकेशन असल्‍याने काम आणखी सोपे होते.