दीडशे वर्षांपूर्वी बुडालेल्या जहाजात सापडले अब्जावधीचे सोने, पण व्हिस्कीसाठी तुटुन पडले लोक!


17 डिसेंबर 1854 रोजी मिशिगन सरोवरात बुडालेले जहाज 150 वर्षांहून अधिक काळ बेपत्ता राहिले. या जहाजासह 17 जणांचा मृत्यू झाला होता. पण 2010 मध्ये हे जहाज 180 फूट पाण्याखाली सापडले होते. वास्तविक, समुद्रात जहाजांचे अवशेष शोधणाऱ्यांना दीडशे वर्षांपूर्वी वादळात बुडालेल्या जहाजातून दीड अब्ज रुपयांचे सोने मिळण्याची अपेक्षा होती. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, हे जहाज 19व्या शतकातील दुर्मिळ व्हिस्की आणि सोन्याच्या नाण्यांनी भरले होते.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, असे मानले जात आहे की हे जहाज खजिन्याने भरलेले आहे. तथापि, परवानगीशिवाय हे साध्य करता येत नाही. त्याचवेळी जहाजाचे अवशेष सापडलेल्या रॉस रिचर्डसन यांनी सांगितले की, या अवशेषातून खजिना बाहेर काढण्याची चर्चा आहे, त्यासाठी लिलावाची प्रक्रिया आयोजित केली जाईल.

रॉसने सांगितले की तो जहाजावर डायव्हिंग करण्यास उत्सुक आहे. ते म्हणाले की वेस्टमोरलँडवर ऐतिहासिकदृष्ट्या समृद्ध सोन्या-चांदीचा खजिना आहे. ते म्हणाले की आम्ही जहाजातून व्हिस्कीचे डबे आणि पाण्याखालील इतर कलाकृती काढून टाकण्यासाठी लवकर बोलणी करत आहोत. रिपोर्टनुसार, रॉस म्हणाले की, वेस्टमोरलँड हे एखाद्या संग्रहालयापेक्षा कमी नाही. हे 1850 च्या दशकातील उत्तम प्रकारे जतन केलेल्या अवशेषांनी भरलेले आहे.

ते जगासमोर आणणे गरजेचे असल्याचे ते म्हणाले. 150 वर्षांनंतरही ते पाण्याखाली चांगले जतन केले जाते. ते म्हणाले की, डिस्टिलरी जहाजात असलेल्या दारूमध्ये जास्त रस घेत आहे. तिला ते बाहेर काढून विकायचे आहे. असे मानले जाते की सन 1854 मध्ये कॉर्न वेगळ्या जातीचे असावे. त्यामुळे जहाजातील वाइनची चव खूप वेगळी असू शकते.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, जहाज बुडाले तेव्हा त्यात व्हिस्कीचे 250 बॅरल होते, जे थंडीत सैनिकांना पाठवले जात होते. त्याचबरोबर जहाजात असलेल्या सोन्याची आजच्या काळात किंमत दीड अब्ज रुपये असल्याचे सांगण्यात येत आहे. रॉसने त्याच्या द सर्च फॉर द वेस्टमोरलँड या पुस्तकात या भग्नावस्थेच्या शोधाचा तपशील दिला आहे.