एलन मस्कला कोर्टाकडून क्लीन चिट, टेस्लाचे शेअर्स वधारले


अमेरिकेतील एका न्यायालयाने फसवणूक प्रकरणात इलेक्ट्रिक कार निर्माता कंपनी टेस्लाचे सीईओ एलन मस्क यांना क्लीन चिट दिली आहे. 2018 मध्ये, मस्कने टेस्लाला खाजगी कंपनी बनवण्यासाठी निधी मिळवण्याबद्दल ट्विटरवर माहिती शेअर केली. तथापि, असे कधीही झाले नाही, ज्यामुळे भागधारकांना मोठे नुकसान सहन करावे लागले. कंपनीच्या भागधारकांनी मस्क यांच्यावर खोटी माहिती दिल्याचा आरोप करत त्यांच्यावर गुन्हा दाखल केला. त्याने भरपाई म्हणून अनेक अब्ज डॉलर्सची मागणी केली, परंतु न्यायालयाने हे सर्व आरोप फेटाळले.

एलन मस्क हे मायक्रोब्लॉगिंग प्लॅटफॉर्म ट्विटरचेही मालक आहेत. आपल्या ट्विटमुळे ते नेहमीच चर्चेत असतात. त्याच वेळी, टेस्लाशी संबंधित हे प्रकरण त्याच्यासाठी खूप महत्वाचे आहे. मात्र, आता त्याला कोर्टाकडून दिलासा मिळाला असून त्याचा परिणाम टेस्लाच्या शेअर्सवरही झाला आहे. आम्ही या निर्णयामुळे निराश झालो आहोत आणि पुढील चरणांचा विचार करत आहोत, असे निकोलस पोरिट, गुंतवणूकदारांचे प्रतिनिधित्व करणारे वकील यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे.

कोर्टाने मस्क यांना क्लीन चिट दिली, तेव्हा ते सुनावणीदरम्यान उपस्थित नव्हते. मात्र, तीन आठवडे चाललेल्या या सुनावणीत जगातील दुसऱ्या क्रमांकाचे श्रीमंत मस्क यांनी तब्बल 9 तास कोर्टरूममध्ये घालवले. टेस्लाला खाजगी कंपनी बनवण्यासाठी निधी मिळण्याबाबतचे त्यांचे ट्विट खरे असल्याचे त्यांनी न्यायालयाला सांगितले. मस्क यांनी सांगितले की, निधीसाठी सौदी अरेबियाच्या पब्लिक इन्व्हेस्टमेंट फंडशी त्यांचा मौखिक करार झाला आहे. मात्र, त्याला हा निधी मिळाला नाही.

9 सदस्यीय ज्युरीने एकमताने निर्णय दिला की एलोन मस्कच्या ट्विटने गुंतवणूकदारांची फसवणूक केली नाही. ज्युरीच्या निकालानंतर, मस्क यांनी ट्विट केले, धन्यवाद सार्वजनिक विवेक प्रबळ झाला आहे! टेस्ला 420 टेक-प्रायव्हेट प्रकरणात ज्युरीच्या एकमताने निर्दोष सुटका केल्याबद्दल मी प्रशंसा करतो.

एलोन मस्क यांनी 2018 मध्ये ट्विट केले होते की टेस्लाला खाजगी कंपनी बनवण्यासाठी त्यांना 23% प्रीमियमसह प्रति शेअर $420 (सुमारे 34,600 रुपये) दराने निधी मिळाला आहे. यानंतर टेस्लाच्या शेअर्समध्ये तेजी आली, पण निधी न मिळाल्याने शेअर्स पडले. यामुळे गुंतवणूकदारांचे सुमारे 12 अब्ज डॉलर (सुमारे 98,989 कोटी रुपये) नुकसान झाले. तथापि, क्लीन चिट मिळाल्यानंतर टेस्लाचे समभाग 1.6% वाढले.