भारत अफगाणिस्तानला देणार 200 कोटी, तालिबानने केले भारतीय बजेटचे स्वागत


भारताच्या सर्वसाधारण अर्थसंकल्पाची जगभरात चर्चा होते. साधारणपणे भारताच्या अर्थसंकल्पावर जागतिक मथळा केला जातो आणि विशेषतः भारतीय अर्थसंकल्पाचे जगभरात कौतुक केले जाते. दरम्यान अफगाणिस्तानच्या काळजीवाहू तालिबान राजवटीनेही भारताच्या बजेटचे स्वागत केले आहे. भारताने अफगाणिस्तानला $25 दशलक्ष मदतीचे वाटप केले आहे, ज्यामुळे शेजारील देशात विकासाला चालना मिळेल.

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी 2 फेब्रुवारी रोजी संसदेत मोदी 2.0 चा शेवटचा पूर्ण अर्थसंकल्प सादर केला. सरकारने पुढील आर्थिक वर्ष 2023-24 मध्ये 45 लाख कोटी रुपये खर्च करण्याची योजना आखली आहे. भारताने शेजारी देशासाठी 200 कोटी रुपयांची तरतूद केली आहे. तालिबानच्या ताब्यात आल्यानंतर भारताने अफगाणिस्तानसाठी एवढी मोठी रक्कम देण्याची ही दुसरी वेळ आहे. यापूर्वी गेल्या अर्थसंकल्पातही अफगाणिस्तानसाठी विशेष तरतूद करण्यात आली होती.

भारतीय अर्थसंकल्पाचे स्वागत करताना तालिबानच्या वाटाघाटी टीमचे सदस्य असलेले सुहेल शाहीन म्हणाले की, आम्ही अफगाणिस्तानातील विकासासाठी भारतीय मदतीचे स्वागत करतो. यामुळे दोन्ही देशांमधील संबंध अधिक दृढ होण्यास मदत होईल. तालिबानच्या ताब्यात गेल्यानंतर भारताचे अफगाणिस्तानशी संबंध प्रभावित झाले असून, शेजारील देशाला देण्यात येणारी मदतही थांबवण्यात आली आहे. अफगाणिस्तानात सर्वसामान्य नागरिकांची स्थिती बिकट असली तरी त्यांना सर्व प्रकारच्या समस्यांना तोंड द्यावे लागत आहे.

तालिबान नेत्याने सांगितले की, अफगाणिस्तानमध्ये असे अनेक प्रकल्प आहेत, ज्यांना भारत निधी देत ​​आहे. भारताने हे प्रकल्प सुरू करून मोठे पाऊल उचलले असून यामुळे दोन्ही देशांमधील संबंध अधिक दृढ होतील. भारताचा नुकताच आलेला सर्वसाधारण अर्थसंकल्प अनेक अर्थांनी खास आहे, कारण देशात पुढील वर्षी लोकसभेच्या निवडणुका होणार आहेत. अर्थमंत्र्यांनी या अर्थसंकल्पाला ‘सप्तर्षी’ म्हटले आहे.