10 संघ, 23 सामने, 16 दिवस चालणार महिला T20 विश्वचषक, जाणून घ्या संपूर्ण माहिती


महिला क्रिकेट हळूहळू चर्चेत उतरत आहे. महिला क्रिकेटने गेल्या काही वर्षांत खूप काही साध्य केले आहे. पुरुष क्रिकेटप्रमाणेच महिला क्रिकेटमध्येही नियमितपणे विश्वचषक आणि स्पर्धा आयोजित केल्या जात आहेत. अलीकडेच, आयसीसीने महिला अंडर-19 विश्वचषक स्पर्धेचे आयोजन केले होते, ज्यात भारताने विजेतेपद पटकवले होते. आता वरिष्ठ महिला संघाची पाळी आहे. आयसीसी आता वरिष्ठ महिला गटात टी-20 विश्वचषक आयोजित करणार आहे. 2020 मध्ये या फॉरमॅटचा विश्वचषक आयोजित करण्यात आला होता, ज्यामध्ये हरमनप्रीत कौरच्या नेतृत्वाखाली संघ अंतिम फेरीत पोहोचला होता, परंतु ऑस्ट्रेलियाकडून त्यांचा पराभव झाला होता. यंदा खेळल्या जाणाऱ्या विश्वचषकाला 10 फेब्रुवारीपासून सुरुवात होत आहे.

हरमनप्रीत कौरचा संघ पुन्हा एकदा विश्वचषक जिंकून देशाला वरिष्ठ गटात प्रथमच विश्वचषक मिळवून देण्याचा प्रयत्न करेल. शेफाली वर्माच्या नेतृत्वाखाली भारताच्या 19 वर्षांखालील महिला संघाने जिंकलेला विश्वचषक विजय सीनियर संघासमोर नक्कीच आदर्श ठेवेल आणि आता सिनियर संघ ज्युनियर संघाच्या पुढे जाण्याचा प्रयत्न करेल. या विश्वचषकाविषयी सर्व काही आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत.

हा विश्वचषकही त्याच मैदानावर खेळवला जाणार आहे, जो क्रिकेट विश्वचषकाच्या दृष्टीने भारतासाठी खूप चांगला ठरला आहे. 1983 नंतर भारत पहिल्यांदा 2003 मध्ये विश्वचषकाचा अंतिम सामना खेळला. हा विश्वचषक दक्षिण आफ्रिकेत खेळला गेला. भारताने दक्षिण आफ्रिकेत पहिला T20 विश्वचषक जिंकला आणि महिला अंडर-19 संघानेही दक्षिण आफ्रिकेत विश्वचषक जिंकला. यावेळी हा विश्वचषक दक्षिण आफ्रिकेत आहे. महिला T20 विश्वचषक-2023 चे बहुतांश सामने न्यूलँड्समध्ये खेळवले जातील. पार्ल येथील बोलंड पार्क येथे हे सामने होणार आहेत. याशिवाय सेंट जॉर्ज पार्कवर पाच सामने होणार आहेत. या विश्वचषकात एकूण 23 सामने खेळवले जाणार आहेत.

या विश्वचषकात एकूण 10 संघ सहभागी होत असून त्यांची दोन गटात विभागणी करण्यात आली आहे. ऑस्ट्रेलिया, न्यूझीलंड, दक्षिण आफ्रिका, श्रीलंका आणि बांगलादेश यांना गट-अ मध्ये ठेवण्यात आले आहे. तर ब गटात इंग्लंड, भारत, पाकिस्तान, वेस्ट इंडिज आणि आयर्लंडचे संघ आहेत. प्रत्येक संघ आपापल्या गटात चार सामने खेळेल. प्रत्येक गटातून दोन संघ उपांत्य फेरीसाठी पात्र ठरतील. उपांत्य फेरीचे सामने 23 ते 24 फेब्रुवारी दरम्यान खेळवले जातील. अंतिम सामना 26 फेब्रुवारीला होणार आहे. यासाठी 27 फेब्रुवारी हा दिवस राखीव ठेवण्यात आला आहे.

या विश्वचषकाच्या प्रबळ दावेदाराबद्दल बोलायचे झाले तर सध्याच्या विजेत्या ऑस्ट्रेलियाचे नाव प्रथम येईल. अलीकडे ऑस्ट्रेलियाच्या संघाने सलग 17 टी-20 सामने जिंकले आहेत आणि हा क्रम भारताने थांबवला होता. राष्ट्रकुल स्पर्धेच्या अंतिम फेरीत भारताचा पराभव करण्यातही या संघाला यश आले होते. केवळ ऑस्ट्रेलियाच नाही, तर इतरही काही संघ या विश्वचषकाचे दावेदार आहेत. हरमनप्रीत कौरच्या नेतृत्वाखालील संघही या विश्वचषकाची दावेदार आहे. याशिवाय इंग्लंड संघालाही कमी लेखता येणार नाही. न्यूझीलंड संघ हा डार्क हॉर्ससारखा आहे. तोही विजेतेपदाच्या शर्यतीत सामील आहे.