14 दिवसांत दोनदा ‘तरुण’ झाला शुभमन गिल, किवी गोलंदाजांना दिले यशाचे श्रेय


एक बार जो आए जवानी फिर ना जाए, असे गाणे आहे. पण, शुभमन गिल गेल्या 14 दिवसांत दोनदा तरुण झाला आहे आणि यासोबतच एक नवा विक्रमही प्रस्थापित झाला आहे. साहजिकच इतकं वाचून तुमचे डोके थोडे हलले असावे. पण, आमच्यावर विश्वास ठेवा की आपण जे म्हणतो आहे ते खरे आहे. न्यूझीलंडचा भारत दौरा आता संपला आहे. त्यांचा दौरा 2 आठवडे म्हणजेच 14 दिवस चालला. यादरम्यान 3 वनडे आणि तितक्या टी-20 मालिका खेळल्या गेल्या. आता जर तुम्ही या दौऱ्याची सुरुवात आणि शेवट पाहिला तर तुम्हाला कळेल की, शुभमन त्या प्रसंगी तरुण झालाच नाही, तर त्याच्या यशासाठी किवी गोलंदाजांना श्रेय देतानाही दिसला आहे.

शुभमन गिल 14 दिवसांत दोनदा तरुण झाला. हे सांगण्यामागे एकच गोष्ट आहे आणि ती म्हणजे सर्वात तरुण भारतीय सलामीवीर बनण्याची कहाणी. भारत आणि न्यूझीलंड यांच्यात पहिली एकदिवसीय मालिका आणि नंतर टी-20 मालिका खेळली गेली. चला तर मग पाहूया कसा बनला शुभमन गिल, यादरम्यान तरुण त्याच्याबद्दल दोनदा त्याच क्रमाने बोलतात.

18 जानेवारी 2023 – भारत विरुद्ध न्यूझीलंड, पहिला वनडे, ठिकाण- हैदराबाद. या सामन्यात भारताने प्रथम फलंदाजी केली आणि शुभमन गिलने आपल्या वनडे कारकिर्दीतील पहिले द्विशतक झळकावले. त्याने 149 चेंडूत 208 धावा केल्या. यासह, तो पुरुषांच्या एकदिवसीय सामन्यात द्विशतक झळकावणारा सर्वात तरुण फलंदाज ठरला. वयाच्या 23 वर्षे 132 दिवसात त्याने हा पराक्रम केला.

1 फेब्रुवारी 2023 – भारत विरुद्ध न्यूझीलंड, तिसरा T20I. ठिकाण अहमदाबाद. येथेही भारताने प्रथम फलंदाजी केली. फॉरमॅट छोटा होता, त्यामुळे यावेळी शुभमन गिलने शतक झळकावले. त्याने 63 चेंडूत नाबाद 126 धावा केल्या. यासह पुरुष T20I मध्ये शतक झळकावणारा सर्वात तरुण भारतीय फलंदाज ठरला. वयाच्या 23 वर्षे 146 दिवसात त्याने हा पराक्रम केला.

म्हणजे भारताच्या न्यूझीलंड दौऱ्यातील पहिल्या सामन्यात गिलला सर्वात तरुण खेळाडूचा टॅग मिळाला आणि दुसरा टॅग टूरच्या शेवटच्या सामन्यातील. यादरम्यान वयात फक्त 14 दिवसांचा फरक होता.