आता फिजिकल सोन्याचे ई-गोल्डमध्ये रूपांतर करण्यावर लागणार नाही कोणताही कर, सरकारने केली मोठी घोषणा


जर तुम्ही ई-गोल्ड किंवा फिजिकल गोल्ड घेतले असेल, तर तुम्हाला ई-गोल्डचे फिजिकल गोल्ड आणि फिजिकल गोल्डचे ई-गोल्डमध्ये रूपांतर करण्यावर कोणताही कर भरावा लागणार नाही. कारण सरकारने बुधवारी अर्थसंकल्पात फिजिकल सोन्याचे ई-गोल्डमध्ये किंवा त्याउलट रूपांतर करण्यावर कोणताही भांडवली नफा कर नसल्याची घोषणा केली आहे. म्हणजेच आता तुम्ही सोन्याचे दागिने विकून डिजिटल स्वरूपात सोन्यात गुंतवणूक केली, तर त्यातून मिळणाऱ्या नफ्यावर तुम्हाला कोणताही कर भरावा लागणार नाही.

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी 2023-24 या आर्थिक वर्षासाठी त्यांच्या अर्थसंकल्पीय भाषणात सांगितले की, भौतिक सोन्याचे इलेक्ट्रॉनिक सोन्याच्या पावतीमध्ये (EGR) रूपांतर आणि त्याउलट रूपांतर हस्तांतरण मानले जाणार नाही आणि कोणताही भांडवली नफा आकर्षित करणार नाही. ते म्हणाले की यामुळे सोन्याच्या इलेक्ट्रॉनिक समतुल्य गुंतवणुकीला प्रोत्साहन मिळेल.

आत्तापर्यंत 3 वर्षांच्या खरेदीनंतर सोन्याच्या विक्रीवर 20% कर आणि दीर्घकालीन भांडवली नफ्यावर 4% उपकर होता. सोने आणि इमिटेशन ज्वेलरीवरील सीमा शुल्क 20% वरून 25%, चांदीवर 7.5% वरून 5% पर्यंत वाढले आहे. शुल्क वाढल्याने भारतीय बाजारात सोन्याच्या किमती वाढू लागल्या आहेत.

जेम्स अँड ज्वेलरी एक्स्पोर्ट प्रमोशन कौन्सिलचे माजी अध्यक्ष कॉलिन शाह म्हणाले की, ड्युटी वाढल्याने स्थानिक पातळीवर बनवलेले दागिने महाग होतील. लॅबमध्ये बनवलेले हिरे स्वस्त होतील. आयआयटीला संशोधन अनुदान दिल्याने प्रयोगशाळेत बनवलेले हिरेही स्वस्त होतील. ते तयार करण्यासाठी वापरल्या जाणाऱ्या कच्चा मालावरील सीमा शुल्क 5% वरून शून्य करण्यात आले आहे. यामुळे देशांतर्गत उत्पादन वाढेल.

तुम्हाला माहिती आहेच की, नैसर्गिक हिऱ्यांच्या कटिंग-पॉलिशिंगमध्ये भारत अग्रेसर आहे. जगाच्या उलाढालीच्या तीन चतुर्थांश वाटा हा आहे. आता लॅबमध्ये बनवलेल्या हिऱ्यांची बाजारपेठ वाढणार आहे. एप्रिल-जुलै 2022 मध्ये त्यांची 70% निर्यात 205 5 हजार कोटी रुपयांची होती. लॅबमध्ये हिरे बनवण्याच्या संशोधनासाठी आयआयटीला पाच वर्षांचे अनुदान मिळेल.

डिपॉझिटरी गोल्ड रिसीट्स किंवा ईजीआर स्टॉक एक्स्चेंजवर व्यवहार केले जातात हे स्पष्ट करा. या व्यवस्थेत, प्रत्यक्ष सोने मिळवण्याऐवजी, गुंतवणूकदार डीमॅट फॉर्ममध्ये सोने खरेदी करतात आणि त्या बदल्यात त्यांना सोन्याच्या पावत्या दिल्या जातात. ईजीआर मूळत: बीएसई प्लॅटफॉर्मवर सादर करण्यात आला होता, जो स्टॉक एक्सचेंज आहे.