13 षटकार, 13 चौकार… ठोकल्या 346 धावा, शुभमन गिलच्या आधी 2 फलंदाजांचा कहर


एकीकडे भारतात जिथे शुभमन गिलची तुफानी फलंदाजी पाहायला मिळाली, तर दुसरीकडे इंग्लंडच्या दोन फलंदाजांनीही अशी खेळी खेळली, ज्यामुळे जग थक्क झाले. बुधवारी झंझावाती शतके झळकावणारे इंग्लंडचे फलंदाज जॉस बटलर आणि डेव्हिड मलान यांच्याबद्दल बोलले जात आहे. मलानने 118 आणि बटलरने 131 धावा केल्या. या दोन्ही फलंदाजांनी दुसऱ्या विकेटसाठी 232 धावांची भागीदारी केली. मालन आणि बटलरच्या फलंदाजीच्या जोरावर इंग्लंडने तिसरी वनडे 59 धावांनी जिंकली.

एकेकाळी इंग्लंडने अवघ्या 14 धावांत 3 विकेट गमावल्या होत्या. जेसन रॉय, डकेट आणि हॅरी ब्रूक स्वस्तात बाद झाले पण त्यानंतर बटलर आणि मलान यांनी धडाकेबाज फलंदाजी करत संघाला 346 धावांपर्यंत मजल मारली. प्रत्युत्तरात दक्षिण आफ्रिकेचा संघ 287 धावांत गारद झाला. इंग्लंडच्या विजयात जोफ्रा आर्चरचाही मोठा वाटा होता, त्याने 6 बळी घेतले. मात्र, दक्षिण आफ्रिकेने ही मालिका 2-1 ने जिंकली.

जेसन रॉय (1), बेन डकेट (0) आणि हॅरी ब्रूक (6) स्वस्तात पॅव्हेलियनमध्ये परतल्यानंतर मलान आणि बटलर यांनी सुरुवातीला फलंदाजी केल्यानंतर आक्रमक वृत्ती स्वीकारत दक्षिण आफ्रिकेच्या गोलंदाजांना वर्चस्व गाजवण्याची संधी दिली नाही. मलानने 114 चेंडूंच्या खेळीत सात चौकार आणि सहा षटकार मारले, तर बटलरने 127 चेंडूंच्या खेळीत सहा चौकार आणि सात षटकार मारले. दोघांनी मिळून एकूण 13 षटकार आणि 13 चौकार मारले.

यानंतर मोईन अलीने 23 चेंडूंत दोन चौकार आणि चार षटकारांच्या मदतीने 43 धावांची धडाकेबाज खेळी केली, ज्यामुळे इंग्लंडला या मैदानावरील वनडेतील सर्वात मोठी धावसंख्या ठरली. यापूर्वी हा विक्रम श्रीलंकेच्या नावावर होता. श्रीलंकेने 2012 मध्ये पाच विकेट्सवर 304 धावा केल्या होत्या. या सामन्यात दक्षिण आफ्रिकेने कागिसो रबाडा आणि एनरिच नोर्किया यांना विश्रांती दिली. लुंगी एनगिडी हा 62 धावांत 4 बळी घेत संघाचा सर्वोत्तम गोलंदाज ठरला.

दरम्यान या वर्षी भारतात होणाऱ्या 50 षटकांच्या विश्वचषक स्पर्धेसाठी दक्षिण आफ्रिका अद्याप पात्र होण्यापासून दूर आहे आणि त्याला प्रत्येक सामना जिंकणे आवश्यक आहे. पात्र होण्यासाठी संघाकडे नेदरलँड्सविरुद्ध दोन एकदिवसीय सामने बाकी आहेत. इंग्लंडने या विश्वचषकाचे तिकीट निश्चित केले आहे.