पुण्याच्या या पोलीस ठाण्यात आहे म्युझिक रुम, तणाव कमी करण्यासाठी पोलीस गातात रफी-लताची गाणी


सततचा दबाव आणि तणावाखाली काम केल्यानंतर पुण्यातील लष्कर पोलीस ठाण्यात तैनात असलेले पोलीस तणावमुक्त होण्यासाठी संगीताची मदत घेत आहेत. पुणे शहरातील कॅन्टोन्मेंट परिसरात असलेले हे पोलीस ठाणे हे म्युझिक रुम असणारे महाराष्ट्रातील बहुधा पहिले पोलीस ठाणे आहे. कराओके सिस्टीम, स्पीकर्स आणि साउंड मिक्सर हे सर्व येथे आहेत. दिवसभराच्या मेहनतीनंतर पोलीस या खोलीत आराम करतात आणि संध्याकाळी लता मंगेशकर, किशोर कुमार, मोहम्मद रफी आणि इतर गायकांची लोकप्रिय गाणी गातात.

वरिष्ठ निरीक्षक अशोक कदम म्हणाले, कोविड-19 चा कहर कमी झाल्यानंतर आमच्या कर्मचाऱ्यांना तणावमुक्त करण्यासाठी आम्ही संगीत थेरपिस्ट डॉ. संतोष बोराडे यांच्या मदतीने संगीत थेरपी सत्राचे आयोजन केले. डॉ. बोराडे यांनी एक छोटा स्पीकर आणि माईक बसवण्यास सांगितले. कदम म्हणाले, आमचे पोलिस स्टेशन नेहमीच बंदोबस्ताच्या कर्तव्याच्या दबावाखाली असते आणि कायदा व सुव्यवस्था राखण्याची जबाबदारी त्यांच्यावर असते, त्यामुळे कर्मचाऱ्यांना अशा (मानसिक) आरामाची गरज होती.

माईक आणि स्पीकर मिळाल्यानंतर अनेक पोलिस ठाण्यातील पोलिस गाण्याचा आनंद घेऊ लागले. त्यानंतर अधिकाऱ्यांनी कराओके सिस्टीम, मिक्सर आणि सिंगिंग माईक यांसारखी काही उच्चस्तरीय उपकरणे खरेदी करावीत असा विचार केला. एका स्थानिक गुरुद्वाराने त्यांना उपकरणे मिळण्यास मदत केली. कदम म्हणाले, आज आमच्याकडे पोलिस अधिकारी आणि हवालदारांसह सुमारे 15 पोलिस आहेत, जे नियमितपणे संगीत कक्षात गातात. पोलिस आयुक्त आणि सह पोलिस आयुक्तांसह वरिष्ठ अधिकाऱ्यांना या उपक्रमाची माहिती मिळाली. त्यांनी कर्मचाऱ्यांना प्रोत्साहन दिले.

उपनिरीक्षक विनायक गुर्जर यांना नेहमीच गाण्याची आवड होती, परंतु त्यांच्या नोकरीमुळे हा छंद संपुष्टात आला. आता ड्युटीनंतर ते रोज त्यांच्या आवडत्या संगीताचा सराव करतात. ते म्हणाले, आमच्यापैकी सुमारे पंधरा कर्मचारी संध्याकाळी ७ नंतर संगीत कक्षात जमतात आणि गातात. काहीवेळा स्थानिक संगीतप्रेमीही त्यांच्यासोबत संगीत सत्रात सहभागी होतात, असे ते म्हणाले. पोलीस हेड कॉन्स्टेबल रहिशा शेख दिवसभराचे काम संपवून थोडा वेळ गाण्याचा सराव करते. ते म्हणाले, ‘माझ्यावर विश्वास ठेवा, ते खूप आरामदायी आणि आरामदायी आहे.’

निरीक्षक कदम यांच्या म्हणण्यानुसार, तणावाची पातळी कमी झाल्यामुळे कामाची उत्पादकता देखील वाढली आहे आणि कर्मचारी त्यांना कोणतेही अतिरिक्त अधिकृत काम सोपवल्यास तक्रार करत नाहीत. कदम म्हणाले, या उपक्रमाचा एक महत्त्वाचा फायदा असा आहे की, जे कर्मचारी सहसा आपल्या वैयक्तिक समस्या मांडत नाहीत, ते आता वरिष्ठ अधिकाऱ्यांशी मोकळेपणाने बोलू लागले आहेत.