अर्थसंकल्प 2023: काय आहे श्री अन्न, कसे पडले त्याचे नाव आणि सरकार का करत आहे त्याचा प्रचार, जाणून घ्या सर्व काही


अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी बुधवारी देशाचा 75वा अर्थसंकल्प सादर केला. भरडधान्याबाबत अर्थसंकल्पात मोठी घोषणा करण्यात आली. त्या म्हणाल्या, भरड धान्य घेऊन श्री अन्न योजना सुरू करणार आहे. भारतामध्ये भरड धान्य खाण्याची परंपरा आहे, यामुळे माणूस निरोगी राहतो. भारताला आता ही परंपरा जगासमोर न्यायची आहे.

भरड धान्याला श्री अन्न असे नाव देण्यात आले आहे. अर्थमंत्र्यांनी आपल्या अर्थसंकल्पीय भाषणात याबाबत अनेक गोष्टी सांगितल्या. भरडधान्याला अन्न साहेब का म्हणायचे ते जाणून घ्या, त्याचा शेतकऱ्यांना आणि देशाला किती फायदा होईल, त्याला प्रोत्साहन देण्यासाठी सरकारची काय योजना आहे.

सरकार यंदा आंतरराष्ट्रीय बाजरी वर्ष साजरे करत आहे. त्याला भारतीय संस्कृती आणि परंपरेशी जोडून नवा उपक्रम सुरू केला आहे. म्हणून श्री अन्न हे नाव दिले आहे. धान्याला संस्कृतमध्ये अन्नम आणि हिंदीत अन्न म्हणतात. श्री हा शब्द कोणत्याही शुभ सुरुवात किंवा वस्तूसाठी वापरला जातो. म्हणूनच या उपक्रमाला श्री अन्न असे नाव देण्यात आले आहे. ज्याद्वारे भरड धान्याला प्रोत्साहन दिले जाईल. ते खाणे, वाढवणे आणि निर्यात करणे यावर सरकारचा भर आहे.

केवळ श्री अन्नच नाही तर अर्थमंत्र्यांनी आपल्या अर्थसंकल्पीय भाषणात भारतीय संस्कृती आणि परंपरांना चालना देताना अनेक योजनांची नावे ठेवली आहेत. जसे- मिस्टी, गोवर्धन आणि अमृत धरोहर.

गेल्या वर्षभरात अनेकवेळा पीएम मोदी भरडधान्याच्या जाहिरातीबद्दल बोलले. अलीकडेच त्यांनी मन की बातमध्येही याचा उल्लेख केला होता. सरकारच्या पुढाकाराने संसदेच्या कॅन्टीनमध्ये भरड धान्यापासून बनवलेले पदार्थही सुरू झाले. कॅन्टीनमध्ये देशातील विविध भागातील प्रसिद्ध भरडधान्यांपासून बनवलेल्या पदार्थांचा खाद्य यादीत समावेश करण्यात आला होता. इतकंच नाही तर यावर्षी भारतात होणाऱ्या G-20 कार्यक्रमात विदेशी पाहुणे आणि जागतिक नेत्यांसमोर भरड धान्यापासून बनवलेले पदार्थ सादर केले जाणार आहेत. ते श्री अन्नच्या नावानेही देता येईल. यामुळे पारंपारिक भारतीय खाद्यपदार्थांचे ब्रँडिंग जगासमोर होईल. म्हणजे त्यांची मागणी वाढेल.

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी अर्थसंकल्पीय भाषणात बाजरीच्या संदर्भात आपल्या दृष्टिकोनाचे वर्णन करताना सांगितले की, भारत हा बाजरीचा सर्वात मोठा उत्पादक आणि दुसरा सर्वात मोठा निर्यातदार आहे. भारताला श्री अन्नचे जागतिक केंद्र बनवण्यासाठी आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावर भारतीय परंपरा सामायिक करण्यासाठी हैदराबादमधील इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ मिलेट्स रिसर्च हे उत्कृष्टतेचे केंद्र म्हणून विकसित केले जाईल. जगभरात बाजरी लोकप्रिय करण्यात भारत आघाडीवर आहे.

ज्वारी, बाजरी, नाचणी (मडुआ), जव, कोडो, साम, बाजरी, सवा, कुटकी, कांगणी आणि चिना ही धान्ये भरड धान्याच्या वर्गात येतात म्हणजे श्री अन्न. वेबएमडीच्या अहवालानुसार, संपूर्ण धान्य लठ्ठपणा, हृदयरोग, टाइप-2 मधुमेह आणि कर्करोगाचा धोका कमी करते. यामुळे शरीरात अशा जीवाणूंची संख्या वाढते ज्यामुळे आतड्यांचे आरोग्य चांगले राहते. याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे त्यात असलेले फायबर आणि पोषक तत्वे. यामुळेच भरड धान्यांना सुपर फूड देखील म्हटले जाते. फायबरसह भरड धान्यांमध्ये व्हिटॅमिन-बी, फोलेट, झिंक, लोह, मॅग्नेशियम, लोह आणि अनेक प्रकारचे अँटिऑक्सिडंट्स आढळतात.

भारत हा जगातील सर्वात मोठा देश आहे जिथे सर्वाधिक भरड धान्याचे उत्पादन होते. जगात उत्पादित होणाऱ्या भरड धान्यामध्ये भारताचा वाटा ४१ टक्क्यांपर्यंत आहे. DGCIS आकडेवारी दर्शवते की 2021-22 मध्ये भारताने भरड धान्याच्या निर्यातीत 8.02 टक्के वाढ नोंदवली आहे. गेल्या भारताने 159,332.16 मेट्रिक टन भरडधान्याची निर्यात केली होती, तर 2021 मध्ये हा आकडा 147,501.08 मेट्रिक टन होता.

भारत जगातील अनेक देशांमध्ये भरड धान्य निर्यात करतो. यामध्ये यूएई, नेपाळ, सौदी अरेबिया, लिबिया, ओमान, इजिप्त, ट्युनिशिया, येमेन, ब्रिटन आणि अमेरिका यांचा समावेश आहे. भरड तृणधान्यांपैकी भारत सर्वाधिक बाजरी, नाचणी, कॅनरी, ज्वारी आणि बकव्हीट निर्यात करतो. वर्षानुवर्षे वाढणारी निर्यात अर्थव्यवस्थेला आणखी गती देत ​​आहे. आता नव्या उपक्रमामुळे त्याला अधिक चालना मिळणार आहे.

देशात भरडधान्याला प्रोत्साहन दिले जात आहे, याचा शेतकऱ्यांनाही फायदा होणार आहे. विशेष म्हणजे भरडधान्याच्या लागवडीसाठी शेतकऱ्यांना फारसा संघर्ष करावा लागत नाही. धानाच्या तुलनेत भरड धान्याच्या लागवडीत पाण्याचा वापर कमी होतो. युरिया आणि इतर रसायनांची गरज नाही. त्याची लागवड पर्यावरणासाठीही चांगली आहे. गेल्या काही वर्षांप्रमाणेच जगात भरडधान्याची मागणी वाढली तर कमी खर्चात अधिक फायदेशीर पिकाचे उत्पादन शेतकरी वाढवू शकतील.