शाळीग्राम शिलेतूनच का बनवणार प्रभु श्रीरामांची मूर्ती, काय आहे त्याचे धार्मिक महत्त्व?


अयोध्येतील भव्य राम मंदिरात प्रभु श्रीरामांच्या मूर्तीच्या उभारणीसाठी नेपाळच्या गंडकी नदीतून शाळीग्राम शिला आणली जात आहे. हे दोन्ही दगड 2 फेब्रुवारीला अयोध्येला पोहोचतील. तज्ज्ञांच्या मते, या दोन्ही शाळीग्राम शिलांचे वजन 127 क्विंटल आहे.

शाळीग्राम शिला पूजन केल्याने देवाचा आशीर्वाद मिळतो, अशी श्रद्धा आहे. घरात शांती आणि समृद्धी येते. हिंदू धर्माच्या मान्यतेनुसार शाळीग्राम शिलेने आत्मा शुद्ध होतो. अनेक प्रकारचे अडथळे दूर होतात आणि वातावरणात सकारात्मक ऊर्जा येते.

हिंदू धार्मिक समारंभ आणि विधींमध्ये त्याचा वापर अत्यंत शुभ मानला जातो. हिंदू धर्माचा सांस्कृतिक वारसा म्हणून त्याचे स्वतःचे पौराणिक महत्त्व आहे. शाळीग्राम शिलेचे सौंदर्य, तिचा आकार आणि रंग नैसर्गिक आहे.

हिंदू धर्मग्रंथांमध्येही शाळीग्राम शिलेचे महत्त्व सांगितले आहे. जिथे त्याची उत्पत्ती आणि उपासनेचे फायदे देखील सांगितले आहेत. शाळीग्राम शिलेचे आध्यात्मिक फायदे पुराणातही वर्णन केले आहेत. असे मानले जाते की ते भक्तांना आध्यात्मिक चेतनेच्या सर्वोच्चतेपर्यंत पोहोचण्यास मदत करते.

असे मानले जाते की शाळीग्राम शिला नकारात्मक ऊर्जा दूर करते. पुराणात सांगितले आहे की ते आंतरिक शांती आणि आध्यात्मिक विकास देते. हे धारण केल्याने शारीरिक व्याधी दूर होतील, असेही सांगण्यात आले आहे.

शाळीग्राम शिला हिंदू धर्मात विवाहासाठी एक पवित्र आणि शुभ वस्तू मानली जाते. नवविवाहितांचे आशीर्वाद घेण्यासाठी बहुतेकदा विवाह समारंभात याचा वापर केला जातो.

दिवाळी आणि नवरात्री या हिंदू धार्मिक सणांमध्येही शाळीग्राम शिलाची पूजा केली जाते. जिथे त्याची स्थापना केली जाते, तिथे त्याला पवित्र आणि तीर्थक्षेत्राची ओळख मिळते. शाळीग्राम शिलेचा नैसर्गिक रंग सामान्यतः काळा असतो, परंतु तो तपकिरी ते लाल रंगातही आढळतो.

शाळीग्राम शिला हा अमोनाइट श्रेणीचा दगड आहे, जो त्याच्या विशेष मोहिनी आणि विविध आकारांसाठी प्रसिद्ध आहे. त्याचे एकूण 33 प्रकार नमूद केले आहेत. त्याची उत्पत्ती लाखो वर्षांपूर्वीची असल्याचे सांगितले जाते. त्याचा विकास नैसर्गिकरित्या होतो. त्याची निर्मिती होत नाही. त्याचा जन्म भूगर्भीय प्रक्रियेतून होतो. म्हणूनच ही निसर्गाची अनोखी निर्मिती मानली जाते.

नैसर्गिक दुर्मिळतेमुळे शाळीग्राम शिलेचे सौंदर्य जगप्रसिद्ध आहे आणि ते मौल्यवानही आहे. हिंदू धर्मातील भक्त आणि संग्राहकांमध्ये याला मोठी मागणी आहे.