50 हजार वर्षांनंतर परत येत आहे हिरवा धूमकेतू, जाणून घ्या केव्हा आणि कसा दिसणार


50 हजार वर्षांनंतर पुन्हा एकदा हिरवा धूमकेतू पृथ्वीजवळून जाणार आहे. खगोलीय घटनांमध्ये स्वारस्य असलेल्या लोकांसाठी ही खूप खास बातमी आहे. वास्तविक, 50 हजार वर्षांपूर्वी एक हिरवा धूमकेतू पृथ्वीजवळून गेला होता, जो पुन्हा परत येत आहे. अहवालानुसार हा धूमकेतू 1 फेब्रुवारीला पृथ्वीच्या अगदी जवळ येईल.

C/2022 E3 (ZTF) नावाच्या या धूमकेतूबद्दल असे म्हटले जात आहे की लोक याला उघड्या डोळ्यांनीही पाहू शकतील. जरी ते दुर्बिणीने चांगले पाहिले जाऊ शकते. शास्त्रज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, हा धूमकेतू उघड्या डोळ्यांनी तेव्हाच दिसू शकतो, जेव्हा तुमच्या परिसरात कमी प्रदूषण असेल आणि आकाश निरभ्र असेल.

कॅनडाच्या यॉर्क युनिव्हर्सिटीने हा धूमकेतू पाहण्यासाठी एक प्रचंड दुर्बीण बसवली आहे. नासाच्या म्हणण्यानुसार या धूमकेतूचा कालावधी सुमारे 50 हजार वर्षांचा आहे. म्हणजेच गेल्या वेळी हा धूमकेतू पृथ्वीच्या 4.2 कोटी किलोमीटर जवळ आला तेव्हा आपली पृथ्वी पुरापाषाण कालखंडात होती.

वृत्तानुसार, हा धूमकेतू 1 फेब्रुवारी ते 2 फेब्रुवारी दरम्यान आपल्या पृथ्वीच्या जवळून जाईल. हा धूमकेतू आता जसा चमकत आहे तसाच चमकत राहिला तर दुर्बिणीशिवायही तो दिसू शकेल. मात्र, जर ब्राइटनेस कमी असेल तर तो दिसत नसण्याची शक्यता आहे.

सुरुवातीला शास्त्रज्ञांना हा लघुग्रह आहे असे वाटले, पण नंतर तो धूमकेतूसारखा चमकू लागला. यानंतर, शास्त्रज्ञांना गेल्या वर्षीच याचा शोध लागला.