न्यूझीलंडने चौथ्यांदा केली कमाल, जाणून घ्या रांचीत रचले गेलेले विक्रम


नवीन वर्षात सतत विजयाचा आनंद साजरा करणाऱ्या भारतीय क्रिकेट संघाला अचानक पराभवाचा सामना करावा लागला आहे. ज्या भारतीय संघाने एकदिवसीय मालिकेत न्यूझीलंडला क्लीन स्वीप केला होता, त्याच किवी संघाने रांची येथे झालेल्या टी-20 मालिकेतील पहिल्या सामन्यात पराभूत केले. तीन सामन्यांच्या मालिकेतील पहिल्या सामन्यात शुक्रवार 27 जानेवारी रोजी न्यूझीलंडने भारताचा 21 धावांनी पराभव केला. यासह न्यूझीलंडने मालिकेत 1-0 अशी आघाडी घेतली. न्यूझीलंडचा हा विजय जितका खास होता, तितकेच खास विक्रमही होते, ज्यामुळे न्यूझीलंड भारतात येणाऱ्या इतर संघांपेक्षा सरस ठरला.

सामन्याची स्थिती रेकॉर्डपूर्वी निश्चितपणे सांगितले जाते. न्यूझीलंडने या सामन्यात प्रथम फलंदाजी करताना 20 षटकात 176 धावा केल्या. न्यूझीलंडकडून डेव्हॉन कॉनवे आणि डॅरिल मिशेलने अर्धशतके झळकावली, तर भारताकडून वॉशिंग्टन सुंदरने 2 बळी घेतले. प्रत्युत्तरात भारताची फलंदाजी फ्लॉप ठरली. शेवटी सूर्यकुमार यादव आणि सुंदरचे स्फोटक अर्धशतकही पराभव टाळू शकले नाही आणि भारताने 9 गडी गमावून 155 धावा केल्या.

रांचीमध्ये न्यूझीलंडचे विक्रम

  1. भारताविरुद्ध चौथ्यांदा टी-20 सामन्यात प्रथम फलंदाजी करून विजय मिळवणारा न्यूझीलंड पहिला संघ ठरला आहे. न्यूझीलंडने 6 प्रयत्नात 4 विजय नोंदवले आहेत. इतर सर्व संघांनी एकूण केवळ 3 सामने जिंकले आहेत.
  2. एवढेच नाही तर न्यूझीलंडचे हे चारही विजय 200 पेक्षा कमी लक्ष्याचा बचाव करताना मिळाले आहेत. इतर कोणत्याही संघाने 200 च्या खाली लक्ष्याचा यशस्वीपणे बचाव केला नाही.
  3. न्यूझीलंडचा कर्णधार मिचेल सँटनरने आपल्याच जवळपास 7 वर्ष जुन्या विक्रमाची बरोबरी केली आहे. सँटनरने या डावात 4 षटकात केवळ 11 धावा दिल्या, ही भारताविरुद्ध कोणत्याही फिरकी गोलंदाजाची सर्वात किफायतशीर गोलंदाजी आहे. 2016 मध्येही सँटनरने 4 षटकात केवळ 11 धावा दिल्या होत्या.
  4. या सामन्यात वॉशिंग्टन सुंदरने 50 धावा केल्या. T20 मध्ये लक्ष्याचा पाठलाग करताना सहाव्या क्रमांकावर अर्धशतक करणारा तो दुसरा भारतीय ठरला. त्याच्या आधी अक्षर पटेलने याच महिन्यात श्रीलंकेविरुद्ध हा पराक्रम केला होता. दोन्ही सामन्यात भारताचा पराभव झाला.
  5. त्याच वेळी, काही वाईट रेकॉर्ड देखील भारतीय खेळाडूंच्या नावावर होते, ज्यामध्ये राहुल त्रिपाठी वरच्या स्थानावर आहे. राहुल त्रिपाठीने पुरुषांच्या T20 मध्ये सर्वाधिक चेंडू खेळूनही खाते न उघडण्याच्या KL राहुलच्या भारतीय विक्रमाची बरोबरी केली. दोघेही राहुल 6-6 चेंडू खेळले पण 0 वर बाद झाले.
  6. एवढेच नाही तर भारतीय संघाने या डावात दोन मेडन षटके खेळली, त्यातील एक षटक सँटनरने सूर्यकुमार यादवला टाकले. लक्ष्याचा पाठलाग करताना भारताने 2 मेडन्स खेळण्याची ही पहिलीच वेळ आहे.