मोहम्मद सिराज : हिंमत सांगितली नाही दाखवली, त्याने क्रिकेट जगतात निर्माण केली दहशत


धाडस सांगितले जात नाही, पण दाखवले जाते. ओळ फिल्मी असली तरी ती खरी आहे. सर्वात मोठी लढाई धैर्याशिवाय जिंकली जात नाही याचा इतिहास साक्षी आहे. मोहम्मद सिराजसाठीही भारताच्या सीमा ओलांडून जागतिक क्रिकेटच्या छातीवर आपले अस्तित्व प्रस्थापित करणे हा धाडसाचा खेळ होता. हे धाडस त्याला वडिलांकडून मिळाले आहे. आपल्या मुलाने देशासाठी खेळावे, असे स्वप्न पाहण्याची हिंमत ऑटोचालक वडिलांमध्ये नसती, तर कदाचित आज भारतीय क्रिकेटला मोहम्मद सिराजसारखा गोलंदाज मिळाला नसता.

कसोटीत ठसा उमटवण्यापासून ते एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये आपली हुकूमत प्रस्थापित करण्यापर्यंत, क्रिकेटची प्रत्येक पायरी सिराजसाठी नवीन लढाई होती. या खेळादरम्यान त्याने लढलेली सर्वात मोठी लढाई अशी होती की भल्याभल्यांचे मन हेलावून जाईल. तो रडत होता, थरथर कापत होता, त्याच्या छातीत वेदनांचा अथांग सागर होता. तरीही, देशाचे राष्ट्रगीत त्याच्या कानात गुंजत असताना, तो जमिनीवर उभा होता, ज्याच्या वडिलांचे ते स्वप्न होते.

2020-21 मध्ये, ऑस्ट्रेलियाच्या दौऱ्यावर, वडिलांच्या मृत्यूची बातमी सिराजसाठी एका महापुरासारखी आली, ज्यामुळे त्याची सर्व मेहनत उध्वस्त होऊ शकते. पण, त्या कठीण काळात त्याने धैर्याने काम केले. आईने भारतातून हाक मारली- बेटा, तू देशासाठी खेळायचे हे तुझ्या वडिलांचे स्वप्न होते. मुलाने आईचे म्हणणे ऐकले आणि भारतात परतण्याऐवजी त्याने संघासह कांगारूंचे कंबरडे मोडायला सुरुवात केली.

त्या ऑस्ट्रेलिया दौऱ्यावर सांडलेल्या अश्रूंच्या प्रत्येक थेंबाने जागतिक क्रिकेटमध्ये येणाऱ्या नव्या सुनामीला जन्म दिला – मोहम्मद सिराज. ती त्सुनामी आता क्रिकेटमधील टीम इंडियाची नवी ताकद बनली आहे, ज्याचा भारताला अभिमान आहे. विकेट्स पाहिजे, सिराज आहे ना? भागीदारी तोडावी लागेल, सिराज आहे ना. पॉवरप्लेपासून ते डेथ ओव्हर्सपर्यंत – मोहम्मद सिराज हा भारतीय संघाच्या प्रत्येक समस्येवर उपाय आहे. या क्षमतेमुळे त्याच्यावर कर्णधाराचा विश्वास बसला आणि आता त्याने त्याला एकदिवसीय क्रिकेटमधील नंबर वन गोलंदाजही बनवले आहे.

रोहित शर्मा म्हणतो, सिराजला त्याच्या गोलंदाजीची समज आहे. संघाची गरज काय आहे हे त्याला चांगलेच माहीत आहे. तो संघातील उत्कृष्ट गोलंदाज आहे. सिराज आज जिथे आहे, तिथे पोहोचण्यात विराट कोहलीची भूमिकाही महत्त्वाची ठरली आहे. कदाचित त्यामुळेच तो विराटला आपला ‘सुपरहीरो’ मानतो. तो म्हणतो, विराट भाईने माझ्या चांगल्या आणि वाईट काळात मला साथ दिली आहे. तो मला प्रोत्साहन देतो. हिंमत देतो आणि म्हणतो तुझ्या वडिलांची स्वप्ने जगा.

सिराजने 2019 मध्ये पहिली वनडे खेळला. त्यानंतर त्याला इतका पराभव पत्करावा लागला की त्याने वनडे पदार्पणातच सर्वात वाईट इकोनॉमीचा लाजिरवाणा विक्रम केला. सिराजच्या कर्तृत्वावर बोट ठेवण्यात आले. विराटला सिराजमध्ये काय दिसले? असे प्रश्न विचारण्यात आले. विराट आणि आरसीबीसोबतच्या त्याच्या कनेक्शनमुळे लोकांनी सिराजला ट्रोल करायला सुरुवात केली. पण, नंतर सर्वशक्तिमानाने दुसरी संधी दिली. सिराजने ती संधी दोन्ही हातांनी पकडली आणि स्वतःवरचे डाग धुवून काढले. 3 वर्षांच्या पदार्पणानंतर, सिराजने फेब्रुवारी 2022 मध्ये दुसरा एकदिवसीय सामना खेळला आणि मागे वळून पाहिले नाही.

सिराज पुन्हा एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये अशा प्रकारे आला आहे की केवळ त्याचाच दबदबा आहे. 2022 सालापासून आतापर्यंत त्याच्या पॉवरप्लेमध्ये सर्वाधिक विकेट्स आहेत. पॉवरप्लेमध्ये किमान 500 चेंडू टाकलेल्या गोलंदाजांमध्ये कोणाचीही सरासरी किंवा स्ट्राइक रेट चांगला नाही. एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये जागतिक क्रमवारीत अव्वल स्थानी असलेला सिराज हा भारताचा सहावा आणि तिसरा वेगवान गोलंदाज आहे. पण, हा टप्पा गाठणारा तो त्यांच्यातील सर्वात जलद भारतीय ठरला आहे. सिराजने अवघ्या 21 वनडे खेळून एकदिवसीय क्रिकेटचे साम्राज्य गाठले, हा भारतीय विक्रम आहे.

सिराजने आपल्या कारकिर्दीत आतापर्यंत 21 एकदिवसीय सामने खेळले असून त्यात 20.74 च्या सरासरीने 38 विकेट्स घेतल्या आहेत आणि 4.61 ची उत्कृष्ट इकोनॉमी आहे. यादरम्यान त्याने 32 धावांत 4 बळी घेत आपले सर्वोत्तम प्रदर्शन केले आहे.

सिराजचे वनडे पदार्पण होऊन 4 वर्षे झाली आहेत. या दरम्यान त्याच्या रँकिंगमध्ये फक्त एकदाच घसरण झाली आहे. जानेवारी 2019 मध्ये, ज्या वर्षी त्याने पदार्पण केले, तो एकदिवसीय क्रमवारीत 263 वा क्रमांकाचा गोलंदाज होता. जानेवारी 2020 मध्ये, ICC ODI रँकिंग 279 वर घसरली. पण, दोन वर्षांनी म्हणजे डिसेंबर 2022 मध्ये तो 16व्या क्रमांकावर आला. जानेवारी 2023 मध्ये श्रीलंकेविरुद्धच्या एकदिवसीय मालिकेनंतर सिराजचे वनडे क्रमवारीत क्रमांक 3 झाले आणि जेव्हा न्यूझीलंड विरुद्धची एकदिवसीय मालिका संपली, तेव्हा तो एकदिवसीय क्रिकेटमधला जगातील नंबर वन गोलंदाज बनला.

आयसीसीने जगातील अव्वल क्रमांकाचा गोलंदाज मोहम्मद सिराजला वर्षातील सर्वोत्तम वनडे संघात स्थान दिले आहे. भारतीय क्रिकेटसाठी चांगली गोष्ट म्हणजे ज्या वर्षी एकदिवसीय विश्वचषक भारतात होणार आहे, त्या वर्षी सिराजचा हा उदय दिसून येतो. क्रिकेट खेळून त्याने वडिलांचे स्वप्न साकार केले आहे. पण आईची इच्छा अजून पूर्ण व्हायची आहे. आपल्या मुलाने देशासाठी विश्वचषक जिंकावा, अशी सिराजच्या आईची इच्छा आहे. आईच्या इच्छेला सिराज कशी जागा देणार, आता हेच भारताला बघायचे आहे.