स्टेरॉइड्समुळे वाढले अनंत अंबानींचे वजन, जाणून घ्या शरीराला कसे होते नुकसान


देशातील सर्वात श्रीमंत व्यक्तींच्या यादीत सामील झालेले उद्योगपती मुकेश अंबानी यांचा मुलगा अनंत अंबानी यांचे वजन खूप वाढले आहे. 2016 मध्ये त्याने आपले वजन कमी केले होते, जे पाहून सगळेच हैराण झाले होते, मात्र आता त्याचे वजन पुन्हा वाढत आहे. 2017 मध्ये एका मुलाखतीदरम्यान नीता अंबानी यांनी अनंतला दमा असल्याचे सांगितले होते. त्याच्या उपचारासाठी त्याला स्टेरॉईड्स देण्यात आले. या स्टेरॉइड्समुळे वजन वाढले आहे.

डॉक्टरांच्या मते, अनेक औषधांमध्ये स्टेरॉईड्स असतात. त्याचा आपल्या शरीरावर वेगवेगळ्या प्रकारे परिणाम होतो. जास्त प्रमाणात स्टेरॉइड्स घेतल्याने वजन वाढण्यापासून ते हृदयविकारापर्यंतच्या समस्या उद्भवू शकतात. स्टेरॉइड्स सर्व प्रकारे नुकसान करतात. औषधाद्वारे ते शरीरात प्रवेश करते किंवा शरीर तयार करण्यासाठी वापरले जाते, ते नेहमीच धोकादायक असते. यामुळे बीपीची समस्या, स्नायू कमकुवत होणे, रोगप्रतिकारक शक्तीचे अयोग्य कार्य, संसर्ग आणि काळ्या बुरशीचा धोका असतो. स्टेरॉइड्समुळे शरीरातील चरबीही वाढते.

दिल्लीचे वरिष्ठ चिकित्सक डॉ. कमलजीत सिंह कैथ सांगतात की स्टेरॉइड्समुळे शरीरात चरबीचा साठा वाढतो, तसेच चयापचय देखील बिघडते. शरीरातील पाण्याचे संतुलन बिघडते. व्यक्तीला जास्त भूक आणि तहान लागते. या स्थितीत तो अधिक अन्नही खाऊ लागतो. त्यामुळे शरीरात चरबी वाढू लागते. ज्यांना दमा, स्वयंप्रतिकार रोग आणि अनेक प्रकारचे न्यूरोलॉजिकल विकार आहेत, त्यांना स्टेरॉइड्स सामान्यतः लिहून दिली जातात. त्यामुळे वजन वाढण्यासह अनेक प्रकारचे आजार होतात. त्यामुळे यकृताचेही खूप नुकसान होते. काही लोकांना झोप न येण्याची समस्या देखील असते, ज्यामुळे जीवनशैली बिघडते आणि वजन वाढू लागते.

डॉ. सिंग सांगतात की, ज्या लोकांना कोणत्या ना कोणत्या आजाराने ग्रासले आहे त्यांना स्टेरॉईड्सचे सेवन मजबुरीने करावे लागते, परंतु आजकाल अनेक तरुण शरीर बनवण्यासाठी त्याचे सेवन करत आहेत, ते घातक ठरू शकते. कारण स्टेरॉइड्समुळे हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी रोग होऊ शकतात. स्टेरॉइड्समुळे बीपी आणि कोलेस्ट्रॉलही वाढू लागते. हे वाईट कोलेस्टेरॉल हृदयाच्या धमन्यांमध्ये जमा होऊ लागते. त्यामुळे हृदयातील रक्तप्रवाह नीट होत नाही आणि हृदयविकाराचा झटका येण्याचा धोका असतो.

जर कोणत्याही आजारावर उपचार चालू असतील, तर डॉक्टरांना स्टेरॉईड्स असलेली कमीत कमी औषधे लिहून देण्यास सांगा. उपचारादरम्यान आहार आणि व्यायामाची काळजी घ्या. जे लोक बॉडी बिल्डिंगसाठी स्टेरॉइड्स घेतात, त्यांनी डॉक्टरांच्या सल्ल्याशिवाय त्याचे सेवन करू नये.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही