उमंग अॅपद्वारे अशा प्रकारे तपासा तुमची पीएफ शिल्लक, ही आहे स्टेप बाय स्टेप पद्धत


तुम्हाला तुमचा पीएफ शिल्लक तपासायचा असेल, तर तुम्ही घर बसल्या तुमच्या मोबाईलवरून तुमचा ईपीएफ शिल्लक सहज तपासू शकता. यासाठी तुम्हाला मोबाईलमध्ये उमंग अॅप इन्स्टॉल करावे लागेल. कर्मचाऱ्यांच्या सोयीसाठी, उमंग अॅप देशाचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (पीएम मोदी) यांनी 2017 मध्ये लॉन्च केले होते. या अॅपद्वारे तुम्ही भविष्य निर्वाह निधीमध्ये जमा केलेली रक्कम, खातेदारांच्या पीएफ खात्यात वेळोवेळी किती रक्कम जमा झाली आहे की नाही हे सहज तपासू शकता.

कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटना (EPFO) देशातील संघटित क्षेत्रात काम करणाऱ्या लोकांना सामाजिक सुरक्षा प्रदान करण्यासाठी काम करते. प्रत्येक काम करणाऱ्या व्यक्तीच्या पगाराचा काही भाग ईपीएफओमध्ये जमा केला जातो. आपत्कालीन परिस्थितीत किंवा निवृत्तीनंतर कोणताही खातेदार हे पैसे काढू शकतो.

केवळ पीएफ खातेधारकच नाही तर सामान्य लोक देखील उमंग अॅप वापरू शकतात. या अॅपद्वारे तुम्ही पॅन कार्डसाठी अर्ज करणे, गॅस बुक करणे, मोबाईल बिल भरणे, वीज बिल भरणे इत्यादी अनेक महत्त्वाच्या गोष्टी घरबसल्या करू शकता. या अॅपवर तुम्ही 1200 हून अधिक सरकारी सुविधांचा लाभ घेऊ शकता.

उमंग अॅपद्वारे तपासता येईल पीएफ शिल्लक
पीएफ खातेधारक EPFO ​​च्या अधिकृत वेबसाइटद्वारे त्यांच्या शिल्लकबद्दल माहिती देखील मिळवू शकतात. याशिवाय तुम्ही मिस्ड कॉल आणि एसएमएसद्वारेही पीएफ शिल्लक तपासू शकता. तुम्हाला उमंग अॅपवरून पीएफ बॅलन्स तपासायचा असेल, तर त्यासाठी तुम्हाला प्रथम UAN क्रमांक सक्रिय करावा लागेल.

याप्रमाणे सक्रिय करा UAN क्रमांक

 1. EPFO च्या अधिकृत वेबसाइटवर क्लिक करा आणि सक्रिय UAN पर्याय निवडा.
 2. येथे UAN नंबर, जन्मतारीख, मोबाईल नंबर इत्यादी सर्व तपशील भरा.
 3. यानंतर, तुम्ही Get Authentication PIN पर्यायावर क्लिक करा.
 4. यानंतर तुमच्या नोंदणीकृत मोबाईल नंबरवर OTP येईल, तो टाका.
 5. यानंतर तुमच्या मोबाईल नंबरवर पासवर्ड येईल.
 6. याद्वारे तुम्ही तुमचा ईपीएफ सहजपणे संतुलित करू शकता.

बऱ्याच वेळा लोकांना त्यांचे पीएफ शिल्लक तपासायचे असते, परंतु लोक ते सहजपणे करू शकत नाहीत. पण आता पीएफ शिल्लक तपासण्याची प्रक्रियाही सरकारने सोपी केली असून एक अॅप लॉन्च केले आहे. सरकारने उमंग अॅप लाँच केले आहे. या अॅपच्या मदतीने पीएफशी संबंधित अनेक गोष्टी करता येतात आणि इतर सरकारी योजनांचाही लाभ घेता येतो. उमंग (युनिफाइड मोबाइल अॅप्लिकेशन फॉर न्यू-एज गव्हर्नन्स) मोबाइल अॅप्लिकेशन हे एक सरकारी अॅप आहे जिथे नागरिक कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी संघटनेसह (EPFO) सरकारी सार्वजनिक योजनांमध्ये प्रवेश करू शकतात.

उमंग अॅपमध्ये कशी तपासायची ईपीएफ शिल्लक

 • सर्वप्रथम मोबाईलमध्ये उमंग अॅप डाउनलोड करा.
 • त्यानंतर त्यातील EPFO ​​पर्याय निवडा.
 • यानंतर Employees Services या पर्यायावर क्लिक करा.
 • यानंतर View Passport या पर्यायावर क्लिक करा.
 • तुमचा UAN एंटर करा आणि UAN वर नोंदणीकृत मोबाईल नंबरवर OTP पाठवण्यासाठी Get OTP वर क्लिक करा.
 • OTP टाका आणि ‘लॉग इन’ वर क्लिक करा.
 • ज्या कंपनीसाठी तुम्हाला ईपीएफ शिल्लक तपासायची आहे त्या कंपनीचा सदस्य आयडी निवडा.
 • तुमचे पासबुक तुमच्या EPF शिल्लकसह स्क्रीनवर दिसेल.