18 महिन्यांनंतरही धगधगत आहे तीच ‘आग’, ‘कुलचा’ने मिळून घेतल्या 5 विकेट


एक दबाव निर्माण करतो आणि दुसरा विकेट घेतो. विकेटच्या शोधात कर्णधार त्यांच्याकडे आत्मविश्वासाने पाहतो आणि, त्या विश्वासावर ते खरे उतरतात. आपण बोलत आहोत ‘कुलचा’ बद्दल. ‘कुलचा’ म्हणजे कुलदीप आणि चहल, जे इंदूरमध्ये 18 महिन्यांनंतर पहिल्यांदा एकत्र खेळताना दिसले. जेव्हा दोघेही न्यूझीलंडविरुद्धच्या वनडे मालिकेतील शेवटच्या सामन्यात मैदानात उतरले, तेव्हा लोकांनी त्यांना 2021 सालानंतर खांद्याला खांदा लावून पाहिले आणि त्यानंतर मैदानावरील कामगिरीने त्यांनी हे सिद्ध केले की ते टीम इंडियाची ताकद होते, आहेत आणि राहतील.

गेल्या 18 महिन्यांपासून कुलदीप आणि चहलची जोडी तुटली होती. जून 2019 नंतरही, कुलचा एकत्र मैदानात उतरण्याची ही केवळ तिसरी वेळ होती. यापूर्वी टीम इंडियामध्ये एकत्र राहिल्यानंतरही हे दोघे प्लेइंग इलेव्हनमध्ये एकत्र खेळत नव्हते. कधी कधी चहलला संधी मिळाली, पण कुलदीपला नाही. कुलदीपला संधी मिळेल, तर चहलला संधी मिळाली नाही. पण, इंदूरमध्ये असे घडले नाही. न्यूझीलंडविरुद्धच्या तिसऱ्या वनडेमध्ये दोघेही एकत्र आले, एकत्र खेळले आणि एकत्र दिसले.

हेन्री निकोल्स आणि डेव्हॉन कॉनवे यांच्यातील शतकी भागीदारीमुळे कर्णधार रोहित शर्मा तणावात असताना ‘कुलचा’ची ताकद पहिल्यांदा इंदूरमध्ये पाहायला मिळाली. अशा स्थितीत कर्णधार रोहितने मोठ्या आत्मविश्वासाने चेंडू कुलदीपकडे सोपवला आणि, कुलदीप या विश्वासावर खरा उतरला. आक्रमणावर येताच त्याने हेन्री निकल्सला बाद करून ही भागीदारी तोडली.

पण, कुलचाचा हा फक्त ट्रेलर होता. यानंतर कुलदीपने मायकल ब्रेसवेलला बाद केले. यानंतर त्याने लॉकी फर्ग्युसनला बाद केले. कुलदीपला चमत्कार करताना पाहून चहललाही आनंद झाला. न्यूझीलंडच्या किल्ल्यात शेवटचा खिळा ठोकण्याचे काम त्याने केले. चहलने जेकब डफी आणि मिचेल सँटनरला बाद केले आणि यासह सामनाही संपला.

या सामन्यात कुलदीप आणि चहलने मिळून 5 विकेट घेतल्या. त्याने 16.2 षटकात 105 धावा देत या विकेट्स मिळवल्या. यामध्ये कुलदीपने 9 षटकांत 3 गडी बाद करत 62 धावा दिल्या. तर युजवेंद्र चहलने 7.2 षटकात 43 धावा देत 2 बळी घेतले.

न्यूझीलंडविरुद्धच्या वनडे मालिकेतून भारताला अनेक सकारात्मक गोष्टी मिळाल्या. पण त्यांपैकी कुलचा सर्वोत्कृष्ट आहे यात शंका नाही. संघ व्यवस्थापन त्यांना एकत्र खेळण्याची जितकी संधी देईल, तितकेच ते आगपाखड करताना दिसतील. सोप्या भाषेत सांगायचे तर, हे एकत्र झाले, तर भारताची चर्चा सुरूच राहील.