ओव्हर सुरू करण्याआधी घ्यायचा KISS, सलग 137 डॉट बॉल टाकून रचला विश्वविक्रम


वर्ष 1957, दक्षिण आफ्रिकेचा इंग्लंड दौरा, कसोटी मालिकेतील तिसरा सामना. ग्राउंड किंग्समीड डर्बन, पाहुणा म्हणून आलेला इंग्लिश संघ प्रथम फलंदाजीला आला. म्हणजे दक्षिण आफ्रिकेची गोलंदाजी आणि, प्रोटीज गोलंदाज ह्यू टेफिल्ड हेच शोधत होता. मिळालेल्या संधीचा फायदा घेत त्याने इंग्लिश फलंदाजांना आपल्या फिरकीवर नाचवायला लावले आणि विश्वविक्रमही रचला. आज त्या कसोटी सामन्याला ६६ वर्षे पूर्ण झाली आहेत, पण त्या सामन्यात ह्यू टेफिल्डने केलेला विश्वविक्रम अजूनही अबाधित आहे.

25 जानेवारी ते 30 जानेवारी 1957 दरम्यान झालेल्या डर्बन कसोटीत इंग्लंडने पहिल्या डावात 218 धावा केल्या होत्या. प्रत्युत्तरात दक्षिण आफ्रिकेने पहिल्या डावात 283 धावा केल्या. इंग्लंडने दुसऱ्या डावात 254 धावा केल्या आणि दक्षिण आफ्रिकेसमोर 190 धावांचे लक्ष्य ठेवले. पण दक्षिण आफ्रिकेच्या संघाला 6 विकेट्सवर केवळ 142 धावा करता आल्या आणि सामना अनिर्णित राहिला. पण त्यातही ह्यू टेफिल्डने चमत्कार केला.

पहिल्या डावात एक विकेट घेतल्यानंतर ह्यू टेफिल्डने दुसऱ्या डावात 8 बळी घेतले. अशाप्रकारे, दोन्ही डावांसह, त्याने 1957 मध्ये इंग्लंडविरुद्ध खेळल्या गेलेल्या डर्बन कसोटीत 9 विकेट्स घेतल्या होत्या.

पण, ह्यू टेफिल्डने फेकलेल्या वारंवार मेडन षटकांमुळे ही कसोटी अधिक ओळखली जाते. या कसोटीत त्याने सलग 22.5 षटके मेडन्स टाकली होती. म्हणजेच त्याने सलग 137 डॉट बॉल टाकले होते, ज्यावर फलंदाजांना एकही धाव दिली जात नव्हती. हा अजूनही एक जागतिक विक्रम आहे कारण आतापर्यंत कोणीही इतके चेंडू सलग टाकलेले नाहीत.

ह्यू टेफिल्डची आणखी एक खासियत होती. त्याचे प्रत्येक षटक सुरू करण्यापूर्वी, तो कॅपवर KISS करायचा, म्हणजे तो त्याचे चुंबन घ्यायचा आणि नंतर अंपायरला ठेवू द्यायचा. दक्षिण आफ्रिकेसाठी 100 कसोटी बळी घेणारा टेफिल्ड हा सर्वात वेगवान गोलंदाज होता. मात्र, त्याचा विक्रम डेल स्टेनने 2008 मध्ये मोडला होता.