किती वेळा अपडेट करता येते आधार कार्डमधील माहिती? जाणून घ्या संपूर्ण माहिती


देशातील प्रत्येक नागरिकाने आधार कार्ड बनवणे आवश्यक आहे. जर तुमच्याकडे आधार कार्ड नसेल, तर तुम्ही अनेक सरकारी सुविधांपासून वंचित राहू शकता. अनेकांना असे वाटते की एकदा आधार कार्ड बनले की ते वेळोवेळी बदलता येते. पण प्रत्यक्षात तसे नाही, आधार कार्ड चालवणारी संस्था UIDAI ने जारी केलेल्या नियमांनुसार, आधार कार्डमध्ये जन्मतारीख, नाव आणि पत्ता बदलता येतो, परंतु येथे बदल करण्याच्या फारशा संधी नाहीत. UIDAI ने कोणत्याही आधार कार्ड धारकासाठी पत्ता बदलण्याची मर्यादा निश्चित केली आहे. तुम्ही तुमच्या आधारमध्ये तपशील कसे, किती वेळा अपडेट करू शकता आणि त्याची किंमत किती असेल ते एका दृष्टीक्षेपात पहा.

आधार ऑनलाइन सेवांमध्ये प्रवेश करण्यासाठी, नोंदणीकृत मोबाइल क्रमांक आवश्यक आहे. मोबाईल नंबर ऑनलाइन अपडेट करता येत नाही. तुमचा मोबाईल नंबर अपडेट करण्यासाठी, तुम्हाला जवळच्या आधार सेवा केंद्र (ASK) किंवा आधार नोंदणी अपडेट केंद्राला भेट द्यावी लागेल.

आधार तपशील अपडेट करण्यासाठी किती खर्च येईल?
1. अनिवार्य बायोमेट्रिक अपडेट मोफत
2. डेमोग्राफिक अपडेट (कोणत्याही प्रकारचे) रु. 50/- (जीएसटीसह)
3. बायोमेट्रिक अपडेट रु. 100/- (जीएसटीसह)
4. डेमोग्राफिक अपडेटसह बायोमेट्रिक रु. 100/- (करांसह)
5. A4 शीटवर आधार डाउनलोड आणि कलर प्रिंट-आउट रु. 30/- प्रति आधार (जीएसटीसह).

किती वेळा बदलू शकता आधार कार्डमध्ये तुम्ही नाव, जन्मतारीख, लिंग ?

  • UIDAI नुसार, आधार कार्ड धारक आता आधार कार्डवरील नाव फक्त दोनदा बदलू शकतो.
  • तुम्ही तुमच्या आधारमध्ये जन्मतारीख (DOB) फक्त एकदाच अपडेट करू शकता. विशेष प्रकरणांमध्ये काहीतरी केले जाऊ शकते.
  • ज्ञापनानुसार, लिंग तपशील एकदाच अद्यतनित केले जाऊ शकतात.