मिळाला क्रिकेटचा वारसा, आईने उधारीवर घेऊन दिली बॅट, कहाणी भारताच्या नव्या ‘वॉल’ची


भारतीय कसोटी क्रिकेटमध्ये राहुल द्रविडला त्याच्या उत्कृष्ट बचावामुळे ‘द वॉल’ हे नाव मिळाले. त्याच्या निवृत्तीनंतर, चेतेश्वर पुजारा त्याच्या संयमी आणि बचावात्मक फलंदाजीचा पुढील वारसदार बनला. जो खेळाडू संघाला विजय मिळवून देण्यासाठी न थकता तासन्तास फलंदाजी करू शकतो आणि त्याच्या अंगावरील चेंडूही खाऊ शकतो. आज म्हणजेच 25 जानेवारीला हा खेळाडू 35 वर्षांचा होत आहे.

पुजाराला हा खेळ वारसा मिळाला आहे. त्याचे आजोबा शिवपाल पुजारा उत्कृष्ट लेग-स्पिनर होते, वडील अरविंद आणि काका विपिन सौराष्ट्रकडून रणजी खेळले आहेत. मात्र, पुजाराला महान फलंदाज बनवण्यात त्याच्या आईचीही विशेष भूमिका आहे. जरी ती आपल्या मुलाला भारताकडून खेळताना कधीही पाहू शकली नाही.

जेव्हा चेतेश्वर पुजाराला त्याची पहिली बॅट खरेदी करायची होती, तेव्हा त्याच्या आईकडे जास्त पैसे नव्हते. त्याने आपल्या मुलाला उधारीवर बॅट मिळवून दिली आणि हप्त्याने पैसे परत केले. पुजाराला लहान वयात बॅटिंग पॅड्स बसत नव्हते, पण असे म्हटले जाते की आईकडे मुलाच्या प्रत्येक समस्येवर उपाय नाही. पुजाराच्या आईने स्वतःच्या हाताने आपल्या मुलासाठी पॅड शिवले.

पुजारा त्याच्या संथ फलंदाजीसाठी ओळखला जातो, पण त्याने टी-20 मध्येही शतक झळकावले आहे. पुजाराने सय्यद मुश्ताक अली ट्रॉफी 2019 मध्ये फक्त 61 चेंडूत शतक झळकावले. सौराष्ट्रकडून खेळताना त्याने रेल्वेविरुद्ध हा पराक्रम केला. आपल्या घरच्या संघासाठी टी-20 मध्ये शतक झळकावणारा तो पहिला फलंदाज ठरला.

2010 मध्ये भारताकडून कसोटी पदार्पण करणाऱ्या पुजाराने आतापर्यंत 98 कसोटी सामन्यांमध्ये 44.44 च्या सरासरीने 7014 धावा केल्या आहेत. दरम्यान, त्याने 19 शतके आणि 34 अर्धशतकेही केली आहेत. त्याच्या नावावर कसोटी क्रिकेटमध्येही तीन द्विशतके आहेत.