100, 200 रुपयांच्या छोट्या नोटांवर मोठी बातमी, आरबीआय करणार आहे हे काम


देशातील छोट्या नोटांची समस्या दूर करण्यासाठी RBI एक विशेष पाऊल उचलणार आहे. कारण अनेकवेळा त्यांना खुल्या म्हणजे बदलाची काळजी वाटते. अनेक वेळा असे घडते की लोकांना छोट्या नोटा मिळत नाहीत आणि लोकांना एटीएममधूनही फार कमी छोट्या नोटा मिळत आहेत. त्यामुळे नागरिकांना अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागत आहे. छोट्या नोटा न मिळाल्याने अनेक तक्रारी रिझर्व्ह बँकेकडे पोहोचल्या आहेत. यानंतर आरबीआय एटीएममध्ये छोट्या नोटांची संख्या वाढवण्याचा विचार करत आहे.

एटीएममध्ये 100 आणि 200 च्या नोटांची संख्या वाढवण्यासाठी रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया देखील मार्गदर्शक तत्त्वे जारी करू शकते. यासोबतच आरबीआय UPI आधारित एटीएम सुरू करण्याचाही विचार करत आहे. लोक यूपीआय आधारित एटीएमद्वारे छोटे व्यवहार करू शकतील. त्यामुळे लोकांना कोणत्याही प्रकारचा त्रास होणार नाही.

आरबीआयच्या अधिकाऱ्यांनी तक्रारींनंतर याची दखल घेतली होती. रिझव्‍‌र्ह बँकेच्या अधिकाऱ्यांची या महिन्यात ‘लूज मनी’च्या मुद्द्यावर महत्त्वाची बैठक झाली. या बैठकीत अनेक सूचना देण्यात आल्या आहेत, ज्यामध्ये UPI ATM मधून अधिक लहान नोटा बाजारात आणण्यासारख्या चरणांवर चर्चा करण्यात आली.

सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, RBI 5, 10, 50 रुपयांच्या छोट्या नोटांवरही काही काम करणार आहे. कारण लोक बाजारात क्वचितच 5, 10, 50 रुपयांच्या नोटा किंवा नाणी पाहायला मिळतात. जेव्हा लोक बाजारात काहीही खरेदी करतात. त्यामुळे छोट्या नोटांच्या तुटवड्यामुळे त्यांना 50, 100, 200, 500 रुपये खर्च करावे लागत आहेत. कारण लोकांना बँकेतून छोट्या नोटा क्वचितच मिळतात आणि लोकांच्या छोट्या नोटा बाजारात क्वचितच दिसतात.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की बाजारात आणि सामान्य लोकांमध्ये छोट्या नोटांची संख्या दिवसेंदिवस कमी होत आहे. सामान्य जनता जेव्हा लूज मनी एक्स्चेंज करण्यासाठी बाजारात जाते, तेव्हा त्यांना लहान नोटाही बाजारात मिळत नाहीत. त्यामुळे मोकळ्या पैशांसाठी भटकंती केल्याने लोकांना खूप त्रास सहन करावा लागत आहे.