शास्त्रीला बाद करून ‘अमर’ झाला गोलंदाज, तरीही एका महिन्यात संपली त्याची कारकीर्द


जगातल्या प्रत्येक गोलंदाजाचे स्वप्न असते की आपल्या पहिल्याच मॅचमध्ये धमाका करायचा आणि त्याचा तो पहिलाच सामना असतो, तेव्हा काहीतरी करून दाखवायची इच्छा आणखीनच वाढते. पास होण्याच्या हव्यासापोटी बड्या स्टार्सनी सजलेला संघ समोर उभा असेल तर इतिहासात आपले नाव नोंदवण्याची यापेक्षा चांगली संधी कोणत्याही खेळाडूला असू शकत नाही. झिम्बाब्वेच्या मार्क बर्मेस्टरलाही याची कल्पना होती आणि त्याने अपेक्षेप्रमाणे अचूक गोलंदाजी केली. या स्फोटामुळे तो आपल्या देशाचा स्टार बनला, परंतु असे असूनही त्याची कारकीर्द फार काळ टिकू शकली नाही.

रवी शास्त्री, सचिन तेंडुलकर, डीन जोन्स यांसारख्या दिग्गज खेळाडूंना आपला बळी बनवणारा मार्क आज त्याचा 55 वा वाढदिवस साजरा करत आहे. 24 जानेवारी 1968 रोजी दक्षिण आफ्रिकेत जन्मलेल्या मार्कने झिम्बाब्वेकडून आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट खेळले. 1992 च्या विश्वचषकासाठी झिम्बाब्वे संघात निवड झाल्यावर मार्कने जगावर वर्चस्व गाजवले आणि त्याने विश्वचषकात खेळलेल्या 4 सामन्यांमध्ये सचिन तेंडुलकर आणि डीन जोन्स यांना बाद केले.

इतकेच नाही तर मार्क झिम्बाब्वेच्या पहिल्या कसोटी संघाचाही एक भाग होता. झिम्बाब्वेने 1992 मध्येच कसोटी क्रिकेटमध्ये पाऊल ठेवले आणि भारताविरुद्ध पहिली कसोटी खेळली. या सामन्यात पहिली कसोटी विकेट घेणारा मार्क पहिला झिम्बाब्वेचा खेळाडू ठरला. रवी शास्त्रीला बाद करून त्याने ही कामगिरी केली. म्हणजेच शास्त्रींना बाद करताना मार्कचे नाव इतिहासात कायमचे नोंदवले गेले. मार्कने शास्त्रीला 11 धावांच्या पुढे जाऊ दिले नाही. किरण मोरे आणि अनिल कुंबळे यांची विकेटही त्याने घेतली.

मार्कची कसोटी कारकीर्द सुरू होऊन महिनाभरातच संपली. त्याने झिम्बाब्वेसाठी 3 कसोटी सामन्यात 3 बळी घेतले आणि 54 धावा केल्या. त्याच वेळी, त्याची एकदिवसीय कारकीर्द 1992 ते 1995 पर्यंत टिकली. यादरम्यान त्याने 8 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये 5 विकेट घेतल्या आणि 109 धावा केल्या. पाठीच्या दुखापतीमुळे, त्याने जवळपास 2 हंगामात गोलंदाजी केली नाही आणि जेव्हा तो तंदुरुस्त परतला, तेव्हा निवडकर्ते त्याचे नाव जवळजवळ विसरले होते.