जर तुम्हाला वेळेपूर्वी सुकन्या योजनेतून पैसे काढायचे असतील तर अशा प्रकारे करा अर्ज


सुकन्या समृद्धी खाते तुम्हाला फक्त सर्व सरकारी बचत योजनांपेक्षा जास्त व्याज देत नाही, तर तुम्हाला भरीव कर सूट देखील देते. या खात्याच्या मदतीने तुम्ही तुमची मुलगी मोठी होईपर्यंत थोडे-थोडे जमा करून अनेक लाख (रु. 64 लाखांपर्यंत) गोळा करू शकता. हे पैसे, सामान्य परिस्थितीत, तुमच्या मुलीला 21 वर्षांनंतर परत मिळतात. परंतु, काही नियमांमुळे, तुम्ही हे पैसे वेळेपूर्वी काढू शकता. जसे की लग्न, गंभीर आजार, उच्च शिक्षण किंवा परदेशात जाणे. आज आम्ही तुम्हाला सुकन्या समृद्धी योजनेतून पैसे कसे काढायचे ते सांगणार आहोत.

कोणताही भारतीय नागरिक त्याच्या 10 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलीसाठी सुकन्या समृद्धी खाते उघडू शकतो. त्याचे खाते बँक किंवा पोस्ट ऑफिसमध्ये उघडता येते. हे खाते किमान 250 रुपये जमा करून उघडता येते. या खात्यात दरवर्षी किमान 250 रुपये आणि जास्तीत जास्त 1.50 लाख रुपये जमा केले जाऊ शकतात. सुकन्या समृद्धी खात्यातून पैसे काढण्याचे नियम खालीलप्रमाणे आहेत-

जर तुमच्या मुलीचे वयाच्या 18 व्या वर्षी लग्न झाले, तर तुम्ही खात्यातील 50 टक्के रक्कम काढू शकता. परंतु मागील आर्थिक वर्षाच्या एकूण शिल्लक रकमेच्या हे प्रमाण 50 टक्के आहे. यासाठी मुलीच्या लग्नाच्या एक महिन्यापूर्वीपासून लग्नानंतर तीन महिन्यांपर्यंत पैसे काढता येतात.

जर तुम्हाला तुमच्या मुलीला 10वी नंतर उच्च शिक्षणासाठी पाठवायचे असेल आणि त्यासाठी तुम्हाला पैशांची गरज असेल, तर मुलगी 18 वर्षांची झाल्यानंतर तुम्ही 50 टक्के रक्कम काढू शकता. ही रक्कम मागील आर्थिक वर्षाच्या एकूण शिल्लक रकमेच्या 50 टक्के देखील असू शकते. मात्र यासाठी उच्च शिक्षणासाठी पुरावे द्यावे लागतील.

योजनेच्या मुदतपूर्तीपूर्वी मुलगी वयात आली तर तिच्या पालकांना या योजनेत गुंतवलेले पैसे व्याजासह मिळतात. मात्र, यासाठी मुलीचे मृत्यू प्रमाणपत्र सादर करावे लागेल.

अशा परिस्थितीत खाते बंद केले जाऊ शकते

  • जर मुलीच्या पालकांचा मॅच्युरिटीपूर्वी मृत्यू झाला, तर खाते मध्यभागी बंद केले जाऊ शकते. पण ही सुविधा खाते उघडल्यानंतर 5 वर्षांनी मिळते.
  • खातेदार मुलीला कोणताही जीवघेणा आजार झाल्यास. जर तुम्हाला उपचारासाठी पैसे हवे असतील तर तुम्ही खाते बंद करू शकता. पण ही सुविधाही 5 वर्षानंतरच मिळणार आहे.
  • तुम्ही भारताचे नागरिकत्व सोडले तरी तुमचे खाते बंद मानले जाते. या प्रकरणात, व्याज जोडून सर्व पैसे परत केले जातात. पण जर तुम्ही दुसऱ्या देशात स्थायिक झाला असाल पण भारताचे नागरिकत्व सोडले नसेल तर हे
  • मॅच्युरिटी होईपर्यंत खाते सुरू ठेवता येते.

पैसे काढण्याच्या इतर अटी
पैसे काढताना मुलीला ओळखीचा पुरावा द्यावा लागतो. या योजनेतून पैसे काढताना, अर्जासोबत, मुलीला तिची ओळख प्रमाणित करणारा कागदपत्र (आयडेंटिटी प्रूफ) द्यावा लागतो. म्हणजेच ओळखपत्र द्यावे लागते. तसेच भारतीय नागरिकत्वाचा पुरावा द्यावा लागेल. या कामांसाठी आधारकार्ड, मतदार ओळखपत्र आणि पासपोर्टची कामी येऊ शकतो.