जर तुम्हाला हृदयविकाराचा झटका टाळायचा असेल तर ही दोन औषधे ठेवा नेहमी सोबत, जाणून घ्या ती कधी घ्यायची ते


जगभरात हृदयविकाराचा झटका येण्याचे प्रमाण वेगाने वाढत आहे. काही काळापासून हृदयविकाराच्या रुग्णांची संख्या सातत्याने वाढत आहे. खाण्यापिण्याच्या चुकीच्या सवयी आणि खराब जीवनशैलीमुळे हृदयविकार वाढत असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. कोविड महामारीपासून हृदयविकाराचे प्रमाण वाढत आहे. कमी वयात हृदयविकाराचा झटका आणि हृदयविकाराच्या झटक्याने लोकांचा मृत्यू होत आहे. तरीही काही पद्धतींचा अवलंब करून हा आजार टाळता येऊ शकतो.

या ऋतूत हृदयविकाराचा धोका खूप जास्त असतो, असे ज्येष्ठ फिजिशियन डॉ. अजय कुमार सांगतात. ज्या लोकांना आधीच हृदयविकार, मधुमेह, लठ्ठपणा आणि कोलेस्टेरॉलच्या समस्या आहेत त्यांना जास्त धोका असतो. या लोकांना हृदयविकारापासून वाचवणे आवश्यक आहे. याशिवाय इतर लोकांनीही त्यांच्या हृदयाच्या आरोग्याची काळजी घ्यावी. कारण कोविड महामारीनंतर हृदयविकार खूप वाढले आहेत. कोरोना व्हायरसमुळे हृदयाच्या धमन्यांमध्ये रक्ताच्या गुठळ्या होत आहेत. त्यामुळे हृदयाच्या कार्यात अडचण येते आणि अटॅक येतो. तरुणांमध्येही ही समस्या दिसून येत आहे.

ही दोन औषधे वापरा
डॉ. अजय स्पष्ट करतात की अॅस्पिरिन आणि सॉर्बिट्रेट 5 मिग्रॅ अशी औषधे आहेत. ज्यांना हृदयविकाराची लक्षणे दिसताच ताबडतोब घ्यावी. अॅस्पिरिनची एक गोळी पाण्यात विरघळवून ती रुग्णाला द्यावी आणि सोबिट्रेटची एक गोळी जिभेखाली ठेवावी. यानंतर लगेचच रुग्णाला रुग्णालयात घेऊन जा. ही औषधे काही काळ हृदयविकारावर नियंत्रण ठेवतात, त्यामुळे रुग्ण वेळेवर रुग्णालयात पोहोचतो आणि मृत्यूची शक्यता कमी होते.

जेव्हा ही लक्षणे दिसतात तेव्हा घ्या औषधे

 • छातीत अचानक तीक्ष्ण वेदना
 • विनाकारण घाम येणे
 • श्वासोच्छवासासह मळमळ आणि छातीत दुखणे
 • छातीतील दुखणे जे डाव्या हातापर्यंत पसरते

या गोष्टी लक्षात ठेवा

 • आहारातील चरबी आणि कर्बोदकांचे प्रमाण कमी करा
 • दररोज व्यायाम करा
 • डॉक्टरांच्या सल्ल्याशिवाय जड वर्कआउट करू नका
 • स्ट्रीट फूड टाळा
 • तुमचे बीपी आणि साखरेची पातळी नियमितपणे तपासा
 • दर तीन महिन्यांनी लिपिड प्रोफाइल चाचणी करा
 • हृदयविकाराची लक्षणे दिसल्यास त्वरित डॉक्टरांचा सल्ला घ्या
 • छातीत अचानक तीक्ष्ण वेदना नेहमी गॅसची समस्या मानू नका.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही