विराट कोहलीच्या स्कोअरमध्ये 10 वर्षांपासून झालेला नाही बदल, सुधारावा लागेल ‘माफक’ रेकॉर्ड


सध्या भारत आणि न्यूझीलंड यांच्यातील एकदिवसीय मालिका अद्याप पूर्ण झालेली नाही. मालिकेचा निकाल लागला असला तरी आणि भारताच्या खात्यात ट्रॉफी आली आहे. अजून शेवटचा एकदिवसीय सामना बाकी आहे, जो 24 जानेवारीला इंदूरमध्ये होणार आहे. या मालिकेनंतर दोन्ही संघांमध्ये तीन सामन्यांची टी-20 मालिका होणार आहे. असे असूनही भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील कसोटी मालिकेची सर्वांनाच प्रतीक्षा आहे. ही मालिका टीम इंडियासाठी खूप महत्त्वाची आहे आणि माजी कर्णधार विराट कोहलीसाठीही तितकीच महत्त्वाची आहे, ज्याचे वैयक्तिक लक्ष्य देखील आपल्या रेकॉर्डमध्ये सुधारणा करण्याचे असेल.

चार कसोटी सामन्यांच्या या मालिकेला 9 फेब्रुवारीपासून सुरुवात होणार आहे, जेव्हा भारत आणि ऑस्ट्रेलिया या वर्षी पहिल्यांदा नागपुरात भिडतील. सुमारे साडेपाच वर्षांच्या प्रदीर्घ प्रतिक्षेनंतर ऑस्ट्रेलियन संघ कसोटी खेळण्यासाठी भारतात येणार आहे. अशा स्थितीत दोन आठवड्यांहून अधिक काळ लोटला तरी त्याबाबत आतापासूनच वातावरण तयार होऊ लागले आहे.

ही मालिका टीम इंडियासाठी वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपच्या दृष्टीने महत्त्वाची आहे, कारण येथे विजय मिळवल्यासच तिला अंतिम फेरीचे तिकीट मिळेल. त्यासाठी त्याला आपल्या प्रत्येक खेळाडूकडून चांगल्या कामगिरीची अपेक्षा तर आहेच, पण त्याची नितांत गरजही असेल. विशेषत: स्टार फलंदाज विराट कोहलीकडून जास्तीत जास्त धावा आवश्यक आहेत. विराट स्वतःही यासाठी अस्वस्थ असेल, कारण वाईट टप्प्यातून गेल्यानंतर त्याने टी-20 आणि वनडेमध्ये शानदार पुनरागमन केले आहे, पण त्याला कसोटीत लय सापडलेली नाही.

या मालिकेसह कोहलीला कसोटी क्रिकेटमधील शतकांचा दुष्काळ संपवायचा आहे. बरं, इतकंच नाही, तर कोहलीसाठी ही मालिकाही महत्त्वाची आहे, कारण त्याचा ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध त्याच्याच मैदानावरचा कसोटी रेकॉर्ड किरकोळ आहे. आश्चर्याची बाब म्हणजे कोहलीला इतर संघांच्या तुलनेत केवळ ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध घरच्या मैदानावर चांगली कामगिरी करता आलेली नाही.

ऑस्ट्रेलिया हा असा संघ आहे, ज्याविरुद्ध कोहलीचा रेकॉर्ड उत्कृष्ट आहे. त्याने या संघाविरुद्ध 36 डावांमध्ये 48 च्या सरासरीने 1682 धावा केल्या आहेत, ज्यात 7 शतकांचा समावेश आहे, परंतु त्याचा उत्कृष्ट विक्रम ऑस्ट्रेलियन भूमीवर आहे. अशा स्थितीत कोहलीला हा असमतोल लवकरात लवकर सुधारायचा आहे आणि त्याच्या आवडत्या फॉरमॅटमध्ये त्याने आपल्या उत्कृष्ट लयीत परतावे आणि विक्रम सुधारण्याबरोबरच संघाला विजय मिळवून द्यावा.