कमी होणार त्रास… रेल्वेचे AI देणार कन्फर्म तिकीट! नवीन सॉफ्टवेअरची यशस्वी चाचणी


ट्रेनने प्रवास करणे चांगले आहे, पण तिकीट कन्फर्म झाले नाही तर सगळी मजाच निघून जाते. कधी-कधी आपत्कालीन परिस्थितीतही प्रवास करावा लागतो, मात्र कन्फर्म तिकीट न मिळाल्याने त्रास वाढतो. आता कन्फर्म तिकीटाबाबत भारतीय रेल्वेकडून मोठा दिलासा मिळणार आहे. भारतीय रेल्वेने प्रतिक्षा यादी दुरुस्त करण्यासाठी तयार केलेल्या कृत्रिम बुद्धिमत्ता (AI) प्रोग्रामची चाचणी यशस्वीरित्या पूर्ण केली आहे.

हे कृत्रिम बुद्धिमत्ता मॉड्यूल प्रतीक्षा यादी पाच ते सहा टक्क्यांनी कमी करण्यास सक्षम आहे. या कार्यक्रमाच्या चाचणीनंतर बहुतांश प्रवाशांची तिकिटे कन्फर्म झाली. रेल्वेची इन-हाऊस सॉफ्टवेअर शाखा सेंटर फॉर रेल्वे इन्फॉर्मेशन सिस्टम (CRIS) ने विकसित केलेल्या ‘आयडियल ट्रेन प्रोफाइल’मध्ये राजधानीसह सुमारे 200 लांब पल्ल्याच्या गाड्यांची माहिती देण्यात आली होती.

चाचणी दरम्यान, एआयच्या मदतीने अनेक नमुने आढळून आले. जसे की प्रवाशांनी तिकीट कसे बुक केले आणि तिकिटासाठी गंतव्यस्थान किती दूर निवडले. प्रवासाच्या कोणत्या भागात कोणत्या जागा रिक्त राहिल्या हेही पाहण्यात आले.

रेल्वे अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, रेल्वेला मे-जून सुट्टीच्या कालावधीपूर्वी या आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स (AI) प्रोग्रामची चाचणी पूर्ण करायची होती. कारण या काळात कन्फर्म तिकिटांची मागणी सर्वाधिक असते आणि मोठ्या संख्येने लोकांना कन्फर्म तिकीट मिळू शकत नाही.

रेल्वे भवनाच्या आणखी एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, भारतीय रेल्वे तिच्या सर्व आरक्षित गाड्यांसाठी 1 अब्ज तिकीट संयोजनांसह काम करते. एवढेच नाही तर एआयच्या मदतीने रेल्वेला दरवर्षी प्रति ट्रेन एक कोटी रुपयांचा अतिरिक्त महसूल मिळू शकतो. रेल्वे अधिकाऱ्याने सांगितले की, तुम्ही वेळेनुसार एआय जितके अधिक अपडेट कराल तितके ते अधिक अचूक होते.