जर रिटायरमेंटची तुम्हाला वाटत असेल चिंता, तर बनवा अशी रणनीती, वेळेपूर्वी व्हाल तुम्ही श्रीमंत


रिटायरमेंट हा माणसाच्या आयुष्यातील महत्त्वाचा टप्पा आहे. अनेक दशके काम केल्यानंतर, कोणत्याही व्यक्तीला फक्त एक दिवस बसून आराम करायचा असतो. नोकरदार लोक त्याची आतुरतेने वाट पाहतात. वर्षानुवर्षे जबाबदाऱ्या सांभाळल्यानंतर जेव्हा ते कुटुंबासोबत वेळ घालवू शकतात. तथापि, निवृत्तीनंतर आर्थिक आरोग्याची चिंता येते. दर महिन्याला नियमितपणे कमाई न केल्याने एखाद्याच्या विद्यमान बचत आणि गुंतवणुकीतून मिळणाऱ्या परताव्यावर परिणाम होतो.

गुंतवणुकीची सुरुवात तरुण वयातच केली आणि ती योग्य पद्धतीने केली, तर निवृत्तीनंतर ती व्यक्ती आर्थिकदृष्ट्या मजबूत होऊ शकते. अशाच काही पद्धती जाणून घेऊया, हे लक्षात ठेवून तुम्ही निवृत्तीची योजना करू शकता.

उत्पन्न वाढले की वाढवा गुंतवणुकीचे प्रमाण
आयुष्याच्या सुरुवातीच्या टप्प्यापासूनच गुंतवणूक सुरू करा. अशा ठिकाणी गुंतवणूक करा, जिथे नफा चांगला असेल. करिअरचा आलेख जसजसा वाढत जाईल तसतसा एक टप्पा येईल, जेव्हा तुम्ही गुंतवणुकीची रक्कम वाढवू शकता. जेव्हा जेव्हा कमाई वाढते, तेव्हा तुम्ही गुंतवणुकीची रक्कमही वाढवली पाहिजे.

लवकर सुरू करा गुंतवणूक
भारतात राहण्याचा खर्च सातत्याने वाढत आहे आणि प्रत्येक उत्तीर्ण दिवसाबरोबर आपल्याला याची जाणीव होते. म्हणून जेव्हा तुम्ही कमाई सुरू करता तेव्हा त्याच वेळी गुंतवणूक सुरू करा. गुंतवणुकीच्या वेळी व्यक्ती जितकी लहान असेल तितका गुंतवणुकीचा कालावधी जास्त असेल आणि मॅच्युरिटीच्या वेळी जास्त नफा मिळेल.

उत्पन्नाचा निश्चित भाग सेवानिवृत्ती कॉर्पसमध्ये गुंतवा
उत्पन्नाचा एक निश्चित भाग मुख्य सेवानिवृत्ती निधीमध्ये गुंतवावा. सेवानिवृत्तीपूर्वी कॉर्पसचा कोणताही भाग गुंतवू नये याचीही काळजी घेतली पाहिजे.

निवृत्तीचे नियोजन करताना महागाई लक्षात ठेवा
गुंतवणूक करणे आणि ती गुंतवणूक पुढे नेणे महत्त्वाचे आहे. मात्र, महागाईचा आर्थिक नियोजनावर परिणाम होतो, हेही लक्षात घेतले पाहिजे. महागाईमुळे तुमचा परतावा कमी होऊ शकतो. त्यामुळे, योजना निवडताना, भविष्यातील दरवाढीची शक्यता विचारात घेतल्याची खात्री करा.

आरोग्य विम्यात करा गुंतवणूक
निवृत्तीनंतर तुमची प्रकृती योग्य स्थितीत नाही याची काळजी घ्यावी लागते. त्यामुळे आपत्कालीन परिस्थितीसाठी आर्थिक सुरक्षेची तयारी करणे आवश्यक होते. हे सुनिश्चित करते की वैद्यकीय आणीबाणीमुळे तुमच्या बचत आणि गुंतवणुकीच्या परताव्यांना त्रास होणार नाही.