IB Recruitment 2023 : इंटेलिजन्स ब्युरोमध्ये नोकर भरती, 10वी पास अशा प्रकारे करू शकतात अर्ज


दहावी उत्तीर्ण झाल्यानंतर सरकारी नोकरीच्या शोधात असलेल्या तरुणांसाठी एक आनंदाची बातमी आहे. गृह मंत्रालयाच्या अंतर्गत इंटेलिजेंस ब्युरो (IB) ने सुरक्षा सहाय्यक/कार्यकारी (SA/EXE) आणि मल्टी-टास्किंग स्टाफ/जनरल (MTS/GEN) रिक्त पदांच्या भरतीसाठी अधिसूचना जारी केली आहे. उमेदवार अधिकृत वेबसाइट mha.gov.in किंवा ncs.gov.in वर जारी केलेली अधिसूचना तपासू शकतात. अर्जाची प्रक्रिया 28 जानेवारी 2023 पासून सुरू होईल.

या भरती प्रक्रियेद्वारे एकूण 1675 रिक्त जागा भरल्या जातील. अर्ज करण्यापूर्वी उमेदवारांनी जाहीर केलेली अधिसूचना वाचली पाहिजे. उमेदवारांनी लक्षात ठेवावे की नियमानुसार केलेले अर्जच स्वीकारले जातील.

शैक्षणिक पात्रता आणि वयोमर्यादा
या पदांसाठी अर्ज करणाऱ्या उमेदवारांनी कोणत्याही मान्यताप्राप्त मंडळातून 10वी परीक्षा उत्तीर्ण असणे अनिवार्य आहे. अर्ज करणाऱ्या उमेदवाराचे वय 18 ते 25 वर्षे दरम्यान असावे. दुसरीकडे, सुरक्षा सहाय्यक पदांसाठी, अर्जदाराचे वय 27 वर्षांपेक्षा जास्त नसावे. कमाल वयोमर्यादेत ओबीसी उमेदवारांना 3 वर्षे आणि एससी आणि एसटी उमेदवारांना 5 वर्षे सूट देण्यात आली आहे.

अर्ज शुल्क
या पदांसाठी अर्ज करणार्‍या उमेदवारांना 50 रुपये अर्ज शुल्क आणि 450 रुपये भरती प्रक्रिया शुल्क भरावे लागेल. या भरतीशी संबंधित अधिक माहितीसाठी, उमेदवार अधिकृत वेबसाइटवर जारी केलेली अधिसूचना तपासू शकतात.

निवड प्रक्रिया
अर्जदारांची निवड तीन टप्प्यांत केली जाईल. टियर-1 परीक्षा, टियर-2 परीक्षा आणि मुलाखत. टियर 1 मधील यशस्वी उमेदवार टियर 2 च्या परीक्षेसाठी पात्र असतील. आणि टियर 2 मधील यशस्वी उमेदवारांना मुलाखतीसाठी बोलावले जाईल. मुलाखतीत मिळालेल्या गुणांच्या आधारे अंतिम निवड केली जाईल. टियर 1 परीक्षा ऑनलाइन पद्धतीने घेतली जाईल आणि ती MCQ आधारित असेल. प्रश्नपत्रिका 5 भागांमध्ये विभागली जाईल ज्यामध्ये प्रत्येकी 1 गुणांचे 20 प्रश्न असतील. प्रत्येक चुकीच्या उत्तरासाठी 1/4थ्या क्रमांकाचे मायनस मार्किंग असेल.

How to Apply IB Recruitment 2023

  • सर्व उमेदवारांनी प्रथम अधिकृत वेबसाइट ncs.gov.in वर जा.
  • मुख्यपृष्ठावर दिलेल्या लॉग इन वर क्लिक करा.
  • मेल आयडी टाकून नोंदणी करा.
  • शैक्षणिक इत्यादी कागदपत्रे अपलोड करा.
  • अर्ज फी भरा.
  • आता सबमिट करा.