आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये खेळला गेलेला अजब सामना, 12 खेळाडूंनी एकाच वेळी पदार्पण


एका सामन्यात दोन, चार किंवा पाच खेळाडू पदार्पण करताना पाहिले होते. पण, एकाच वेळी 12 खेळाडूंचे पदार्पण केवळ अद्वितीयच नाही तर आश्चर्यकारकही आहे. यावर एकदाही विश्वास बसत नव्हता. पण, क्रिकेटच्या इतिहासात अशा आंतरराष्ट्रीय सामन्याचा समावेश आहे, ज्यामध्ये एकाच वेळी 12 खेळाडूंचे कसोटी पदार्पण पाहायला मिळाले. या सामन्याबद्दल जाणून घेण्यासाठी तुम्हाला 75 वर्षे मागे जावे लागेल. हा सामना 1948 मध्ये खेळला गेला होता, ज्यामध्ये दोन संघ आमनेसामने होते ते म्हणजे वेस्ट इंडिज आणि इंग्लंड.

1948 मध्ये दोन्ही देशांदरम्यान खेळल्या गेलेल्या कसोटी मालिकेतील हा पहिला सामना होता, जो 21 जानेवारीपासून सुरू झाला होता आणि, आजही तीच तारीख आहे, ज्यामुळे आम्हाला तो अप्रतिम सामना आठवत आहे. त्या सामन्यात पदार्पण करणारे अनेक खेळाडू गायब झाले, पण काहींनी असा मुद्दा स्पर्श केला की त्यांची आजही चर्चा होते. म्हणजे त्याने केलेले विक्रम आजही क्रिकेटच्या रेकॉर्ड बुकमध्ये नोंदवले गेले आहेत. जिम लेकर, एव्हर्टन वीक्स, क्लाईड वॉलकॉट असे खेळाडू होते.

12 खेळाडूंच्या कसोटी पदार्पणाचा साक्षीदार असलेला सामना अनिर्णित राहिला. पदार्पण करणाऱ्या खेळाडूंमध्ये जिम लेकर हा एकमेव असा होता, जो त्या सामन्यात आपली छाप सोडू शकला. त्याने केवळ चौथ्या चेंडूवर वॉलकॉटलाच बोल्ड केले नाही, तर पहिल्या डावात 103 धावांत 7 बळी घेतले. यानंतर, त्याने दुसऱ्या डावात 2 बळी घेतले आणि अशा प्रकारे त्याने सामन्यात एकूण 9 बळी घेतले.

एकाच कसोटी सामन्यात 12 खेळाडूंच्या पदार्पणाबद्दल बोलायचे झाले तर त्यांचे 7 खेळाडू वेस्ट इंडिजचे होते. इंग्लंडचे 5 खेळाडू आहेत. बार्कले गॅस्किन, एव्हर्टन वीक्स, क्लाईड वॉलकॉट, रॉबर्ट क्रिस्टियानी, जॉन गोडार्ड, विल्फ फर्ग्युसन आणि प्रायर जोन्स यांनी वेस्ट इंडिजसाठी पदार्पण केले. जिम लेकर, विन्स्टन प्लेस, डेनिस ब्रूक्स, जेराल्ड स्मिथसन आणि मॉरिस ट्रेमलेट यांनी इंग्लंडसाठी पदार्पण केले.