कर्मचारी कपातीवर सुंदर पिचाईपासून झुकेरबर्गपर्यंत इतर कंपन्यांच्या सीईओंनी सांगितली ही मोठी गोष्ट


जगातील आघाडीच्या टेक कंपन्या गुगल, मेटा, अॅमेझॉन आणि मायक्रोसॉफ्टने अलीकडच्या काळात मोठ्या प्रमाणात लोकांना नोकरीतून काढून टाकले आहे. ताजे प्रकरण गुगलमधील 12000 लोकांना कामावरून काढून टाकण्याचं आहे. या कंपन्यांचे सीईओ जसे की सुंदर पिचाई, मार्क झुकरबर्ग, अँडी जेसी आणि सत्या नडेला यांनी टाळेबंदीबाबत महत्त्वाच्या गोष्टी सांगितल्या आहेत.

गुगलमध्ये जवळपास 12,000 लोकांच्या नोकऱ्या हिसकावण्यात येणार आहेत. त्याच वेळी, मेटामधील 11,000 नोकऱ्या, अॅमेझॉनमधील 28,000 आणि मायक्रोसॉफ्टमधील 10,000 नोकऱ्या धोक्यात आहेत.

जेव्हा गुगलचे सीईओ सुंदर पिचाई यांनी टाळेबंदीबद्दल एक ब्लॉग पोस्ट लिहिली, तेव्हा त्यांनी सांगितले की या निर्णयाची संपूर्ण जबाबदारी मी घेतो. ते आता नितांत आवश्यक झाले आहे. सुमारे 25 वर्षे जुने, Google ने गेल्या दोन वर्षांत चांगली वाढ पाहिली आणि अनेक कर्मचारी नियुक्त केले, परंतु आता परिस्थिती बदलली आहे.

ब्लूमबर्गच्या एका बातमीनुसार, गुगलवर खर्च कमी करण्यासाठी गुंतवणूकदारांकडून दबाव आहे. यासाठी, छाटणीसह, कंपनीने आणखी अनेक खर्च कपातीचे उपाय सुरू केले आहेत. यामध्ये पुढील पिढीच्या Pixelbook लॅपटॉपचे लॉन्च रद्द करणे आणि गेम स्ट्रीमिंग सेवा Stadia बंद करणे समाविष्ट आहे.

मेटाच्या मालकीचे असलेल्या फेसबुक, इन्स्टाग्राम आणि व्हॉट्सअॅपने गेल्या वर्षी नोव्हेंबरमध्ये टाळेबंदीची घोषणा केली होती. कंपनीचे सीईओ मार्क झुकेरबर्ग यांनीही सुंदर पिचाई यांच्याप्रमाणे याची जबाबदारी घेतली. तसेच कोविडच्या आगमनानंतर जग झपाट्याने ऑनलाइनकडे वळले आहे. ई-कॉमर्सचा कल वाढल्यामुळे महसुलातही वाढ झाली. ही तेजी कायमची आली आहे, भविष्यातही तशीच राहील, असे बहुतेकांना वाटत होते.

झुकेरबर्गने सांगितले की, त्यांनाही असेच वाटले आणि त्यामुळे कंपनीने आपली गुंतवणूक वाढवली. कंपनीने वेगाने नवीन भरती केली. दुर्दैवाने ते अपेक्षेप्रमाणे निघाले नाही. कंपनीसाठी छाटणी हा शेवटचा पर्याय असल्याचे ते म्हणाले. त्याच वेळी, ऑपरेशनच्या संस्कृतीत मोठा बदल होत आहे आणि हा त्याचाच एक भाग आहे. कंपनीच्या नवीन नियुक्तीवरही बंदी कायम राहणार आहे.

मायक्रोसॉफ्टनेही या महिन्याच्या सुरुवातीला टाळेबंदीची घोषणा केली होती. कंपनी आपले 5 टक्के कर्मचारी कमी करत आहे. कंपनीचे सीईओ सत्या नडेला यांनी सांगितले की, छाटणीसाठी लिहिलेल्या ब्लॉग पोस्टमध्ये ते म्हणाले की, केवळ कर्मचाऱ्यांचीच छाटणी केली जात नाही. कंपनी आपला हार्डवेअर पोर्टफोलिओ देखील बदलत आहे. इतकंच नाही तर कंपनी आपल्या ऑफिसची भाडेपट्टी कमी करत आहे, यासाठी कमी वर्कस्पेसमध्ये जास्त कर्मचारी मिळावेत अशी योजना आहे.

सत्य नाडेला यांनी लिहिले की, जगाच्या काही भागात मंदीचा प्रभाव आहे. त्याचबरोबर अनेक ठिकाणी येणे अपेक्षित आहे. यासह, एआयच्या मदतीने एक नवीन संगणकीय लहर येत आहे, ज्यामुळे कंपनीला हे कठीण काम करावे लागत आहे.

अॅमेझॉनचे संस्थापक जेफ बेझोस यांनी फार पूर्वीच मंदीचे भाकीत केले होते. नंतर, त्यांच्या कंपनीने दोन टप्प्यात सुमारे 28,000 कर्मचाऱ्यांची छाटणी केली आहे. तथापि, सुंदर पिचाई आणि मार्क झुकेरबर्ग यांच्याप्रमाणेच कंपनीचे सीईओ अँडी जेसी यांनी आपल्या पोस्टमध्ये टाळेबंदीबद्दल कोणतीही खंत व्यक्त केलेली नाही.

जेसीने टाळेबंदीला कंपनीच्या ‘शोध आणि कल्पकता’ या तत्त्वाशी जोडले आणि ते म्हणाले की कधीकधी आपल्याला अडचणींचे महत्त्व समजून घ्यावे लागते. जेव्हा आम्हाला असे निर्णय घ्यावे लागतात, तेव्हा ते समस्या सोडवणारे आणि सोपे असले पाहिजेत कारण ते आमच्या ग्राहकांसाठी आणि व्यवसायासाठी खूप महत्वाचे आहे. आपली संसाधने आणि वेळ कुठे खर्च करायचा हे पाहावे लागेल.