7 नंबरची खेळाडू सुपरस्टार, पदार्पण करत मोडले विक्रम आणि जिंकला भारत


महिलांच्या त्रिकोणी टी-20 मालिकेत भारतीय संघाने विजयाने सुरुवात केली आहे. या सामन्यातून आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण करणाऱ्या या खेळाडूने भारताच्या दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या विजयात निर्णायक भूमिका बजावली. आम्ही बोलत आहोत भारताच्या विजयात चमकलेल्या अमनजोत कौरबद्दल, जिने 7 व्या क्रमांकावर उतरून 9 वर्ष जुना विक्रम मोडला आणि संघाला विजयाशी जोडले.

अमनजोत कौर ही अष्टपैलू खेळाडू आहे. म्हणजेच ती फलंदाजी आणि गोलंदाजी या दोन्हीत पारंगत आहे. पण दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध भारताच्या विजयासाठी तिची केवळ फलंदाजी पुरेशी होती. तिने कठीण काळात क्रीजवर वेगवान धावा केल्या, त्यामुळे दक्षिण आफ्रिकेला भारतावर मात करणे कठीण झाले.

या सामन्यात भारतीय महिलांनी प्रथम फलंदाजी केली. पण, एकदा खराब झालेली सुरुवात अमनजोत कौर क्रिजवर येईपर्यंत रुळावर आली नाही. भारताचा निम्मा संघ स्थिरावला होता आणि धावफलकावर फक्त 69 धावा होत्या. दीप्ती शर्माने एक टोक हाताळण्याचा निर्धार केला होता, अशा परिस्थितीत तिला तिच्या संघातील सर्वात नवीन खेळाडू आणि या सामन्यातून पदार्पण करणाऱ्या अमनजोत कौरची साथ मिळाली.

7व्या क्रमांकावर येताना, कौरने तिच्या पहिल्या आंतरराष्ट्रीय डावात 30 चेंडूंचा सामना केला आणि नाबाद 41 धावा केल्या. तिच्या खेळीत 7 चौकारांचा समावेश होता. 7व्या क्रमांकावर किंवा त्याखालील क्रमांकावर असलेल्या कोणत्याही महिला फलंदाजाने केलेल्या सर्वोच्च धावसंख्येचा हा नवा भारतीय विक्रम आहे. यापूर्वी हा विक्रम झुलन गोस्वामीच्या नावावर होता, जो तिने 2014 मध्ये केला होता.

अमनजोत कौरने दीप्ती शर्मासोबत अर्धशतकी भागीदारी केली, परिणामी भारताने 20 षटकांत 6 गडी गमावून 147 धावा केल्या. अशाप्रकारे दक्षिण आफ्रिकेला 148 धावांचे लक्ष्य मिळाले, पण भारताच्या कहर गोलंदाजीसमोर त्यांना केवळ 120 धावाच करता आल्या आणि सामना 27 धावांनी गमवावा लागला.

भारताकडून दीप्ती शर्मा ही सर्वात यशस्वी गोलंदाज ठरली, जिने 4 षटकात 30 धावा देत 3 बळी घेतले. याआधी दीप्तीने फलंदाजी करताना 33 धावा केल्या होत्या. असे असतानाही सामनावीराचा खिताब तिला न भेटता पदार्पण करणाऱ्या अमनजोत कौरला मिळाला.