‘मालगुडी डेज’चा मणी शिकवणार अर्थशास्त्राचे धडा, मुलांना होणार मोठा फायदा


दूरदर्शनवर येणारी ‘मालगुडी डेज’ मालिका आपल्यापैकी बहुतेकांना आठवत असेल. प्रसिद्ध लेखक आर. के. नारायण यांच्या ‘स्वामी अँड फ्रेंड्स’ या कादंबरीवर आधारित या मालिकेत मणी आणि त्यांच्या मित्रांनी सर्वांची मने जिंकली आणि त्या काळातील मुलांना या शोमधून अनेक चांगल्या गोष्टी शिकायला मिळाल्या. आता त्याच ‘मालगुडी डेज’चा मणी नव्या अवतारात परतला आहे, ज्याला आजच्या तरुण पिढीला फायनान्सचा धडा शिकवायचा आहे.

शेअर ब्रोकरेज कंपनी Zerodha त्याच्या उभ्या Zerodha विद्यापीठ द्वारे आर्थिक साक्षरता वाढविण्याच्या विभागात काम करते. आता कंपनीने या प्लॅटफॉर्म अंतर्गत नवीन इनिशिएटिव्हवर्सिटी ज्युनिअर सुरू केले आहे.

युनिव्हर्सिटी ज्युनियरने व्हिडिओ सिरीज सुरू केली आहे. या मालिकेमुळे 8 वर्षांच्या मुलांना वेगवेगळ्या अर्थविषयक संकल्पनांची माहिती मिळेल. कार्तिक रंगप्पा, उपाध्यक्ष, एज्युकेशन सर्व्हिसेस, झेरोधा सांगतात की, ‘मालगुडी डेज’ सर्वांनाच आवडते, त्यामुळे आम्हाला मुलांसाठी बनवलेल्या मालिकेला तो अनुभव द्यायचा होता.

‘आयडियाज बाय द लेक’ या मालिकेचा पहिला भाग आऊट झाला असून, या मालिकेतील मुख्य पात्राचे नाव ‘मणी’ आहे हा योगायोग नाही. या सीरीज अंतर्गत कंपनी 15 ते 20 एपिसोड आणणार आहे.

8 वर्षांची मुले साधारणपणे कुठेही कमावत नाहीत किंवा गुंतवणूक करत नाहीत. अशा परिस्थितीत या मुलांना अर्थसाक्षरता समजावून सांगण्याच्या उपयुक्ततेशी संबंधित प्रश्नावर कार्तिक रंगप्पा म्हणाले की, या उपक्रमाचा उद्देश त्यांना गुंतवणूक करायला लावणे नसून मुलांच्या मनात वित्त साक्षरतेची बीजे पेरणे हा आहे. यातील अनेक संकल्पना त्याच्या जीवनातील इतर पैलूंमध्येही उपयुक्त ठरू शकतात.

मिंटच्या एका बातमीनुसार, झिरोधा विद्यापीठाने या वयातील मुलांसाठी काही सामग्री तयार करण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. यापूर्वी त्याने रुपी टेल्स आणले होते. त्यानंतर कंपनीने बँकिंग, बचत, विमा आणि कर यासंबंधीच्या मूलभूत संकल्पना मुलांना सचित्र पुस्तकांच्या माध्यमातून समजावून सांगण्याचे काम केले. कोविड नंतर, व्हिडिओ सामग्रीचा प्राथमिक स्त्रोत बनला आहे, म्हणून यावेळी कंपनीने एक व्हिडिओ मालिका सुरू केली आहे.