ज्याला ऑस्ट्रेलियाने भारत दौऱ्यातून बाहेर ठेवले त्यामुळे बदलले क्रिकेटचे मोठे नियम


बदल ही काळाची गरज असल्याचे म्हटले जाते. बिग बॅश लीगमध्ये नुकतेच असे काही घडले, जे पाहून मेरीलेबोन क्रिकेट क्लब म्हणजेच MCC ला असे वाटले की क्रिकेटचा हा नियम मोठा आहे, पण त्यात काही बदल आवश्यक आहेत, जेणेकरून गोष्टी स्पष्ट होतील. एमसीसीने सांगितले की, सर्व शंका दूर करण्यासाठी ते या नियमाचे शब्द बदलत आहेत. बिग बॅशमधील अॅडम झाम्पाची घटना पाहिल्यानंतर मेरीलेबोन क्रिकेट क्लबला या बदलाची गरज वाटली.

सध्या बिग बॅशमध्ये खेळणाऱ्या अॅडम झाम्पाला भारत दौऱ्यासाठी ऑस्ट्रेलियन कसोटी संघात स्थान मिळालेले नाही. संघात स्थान न मिळाल्याने तो निराशही झाला होता, त्यानंतर तो कसोटीवर लक्ष केंद्रित न करण्याचा विचार करत असल्याची बातमीही आली होती. बरं, आता एमसीसीने त्याच अॅडम झाम्पाबाबत बदल सुरू केला आहे.

आता बिग बॅशसोबत अॅडम झाम्पाबाबत काय गोंधळ झाला होता, ज्यानंतर MCC म्हणजेच मेरीलेबोन क्रिकेट क्लबला क्रिकेटचे नियम बदलण्याची गरज भासू लागली. अॅडम झाम्पा हा बिग बॅशमधील मेलबर्न स्टार्सचा कर्णधार आहे. मेलबर्न रेनेगेड्स विरुद्धच्या सामन्यात त्याने मंकडचा फलंदाज टॉम रॉजर्सचा प्रयत्न केला, पण टीव्ही अंपायरने त्याला त्याच्याच चुकीमुळे पकडले, त्यानंतर त्याला खूप पेच सहन करावा लागला.

वास्तविक, त्याचा फॉलो-थ्रू पूर्ण केल्यानंतर, झाम्पा मॅकेन्झी हार्वेकडे चेंडू टाकणार होता, तेव्हा त्याने मागे फिरून रॉजर्सचे चेंडू उडवले आणि अंपायरला फलंदाजाला बाद करण्याचा इशारा दिला. पण अंपायरने जंपाचे अपील टीव्ही अंपायरकडे पाठवले. थर्ड अंपायरला असे आढळून आले की चेंडू सोडण्याच्या वेळी झाम्पाचा हात चुकीच्या दिशेने पुढे गेला होता.

आता गुरुवारी एमसीसीने नॉन स्ट्रायकरला बाद करण्याशी संबंधित क्रिकेटचा हा नियम बदलला आहे. एमसीसीने सांगितले की, नियमाच्या शब्दात काही संदिग्धता होती, त्यामुळे अॅडम झाम्पाच्या बाबतीत शंका निर्माण झाली असती. परंतु आता नियम 38.3 च्या शब्दरचना बदलून अधिक स्पष्टता येईल.