कसोटी मालिकेपूर्वी मोठा इशारा, भारत-ऑस्ट्रेलिया होणार सतर्क


भारत आणि ऑस्ट्रेलियाचे करोडो क्रिकेट चाहते 9 फेब्रुवारीची आतुरतेने वाट पाहत आहेत. या दिवसापासूनच या दोन बलाढ्य क्रिकेट संघांमध्ये चार सामन्यांच्या कसोटी मालिकेला सुरुवात होणार आहे, जी गेल्या काही वर्षांत थरारक आणि विलक्षण क्रिकेटचे माध्यम बनली आहे. नागपुरातील पहिल्या कसोटी सामन्याने मालिकेची सुरुवात होणार आहे. आता सामने भारतात होणार आहेत, त्यामुळे एक गोष्ट प्रत्येकजण गृहित धरत आहे की खेळपट्टी फिरकीपटूंना उपयुक्त ठरेल, जे सहसा घडत असते. दोन्ही संघ त्यानुसार तयारी करतील, परंतु या सामन्याच्या 21 दिवस आधी दिसलेले दृश्य सर्व तयारी करूनही संघांसाठी तणावाचे कारण बनू शकते.

आजकाल रणजी ट्रॉफीचे सामने नागपूरच्या विदर्भ क्रिकेट असोसिएशन स्टेडियमवर खेळले जात आहेत, जे विदर्भ क्रिकेट संघाचे होम ग्राउंड आहे आणि विदर्भाने 19 जानेवारीला घरच्या मैदानावर जबरदस्त पण आश्चर्यकारक विजय नोंदवला. विदर्भाने गुजरातविरुद्ध अवघ्या 18 धावांनी यश संपादन केले, पण आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे धावसंख्या. सामन्याच्या तिसऱ्या दिवशी विदर्भाने गुजरातसमोर केवळ 73 धावांचे लक्ष्य ठेवले होते.

हे उद्दिष्ट गाठणे ही फार मोठी गोष्ट वाटत नाही, पण तसे झाले नाही. संपूर्ण गुजरात संघ विदर्भासमोर केवळ 54 धावांत गुंडाळला गेला, जे भारतातील प्रथम श्रेणी क्रिकेटच्या इतिहासातील सर्वात लहान यशस्वीपणे बचावलेले लक्ष्य ठरले. विदर्भाचा आदित्य सरवटे या आश्चर्यकारक निकालाचा शिल्पकार ठरला. आदित्यने 15.3 षटकात 6 विकेट घेत गुजरातची अवस्था खराब केली.

हे पुरेसे नसल्यास, आणखी एक उदाहरण देऊ. भारताचा ऑफस्पिनर रविचंद्रन अश्विनने या मैदानात सर्वाधिक विकेट्स घेतल्या आहेत. अश्विनने केवळ 6 डावात 23 विकेट्स घेतल्या आहेत. त्यांच्याशिवाय हरभजन सिंग, रवींद्र जडेजा या फिरकीपटूंनीही येथे वर्चस्व गाजवले आहे. 9 फेब्रुवारीला जेव्हा दोन्ही संघ मैदानात उतरतील, तेव्हा प्लेइंग इलेव्हनमध्ये किमान 3-3 फिरकीपटू दिसतील हे उघड आहे.

आता, फिरकीला अनुकूल परिस्थितीत भारतीय संघाचा वरचष्मा मानला जात असला तरी, गेल्या काही वर्षांत सर्वकाही चांगले नाही. याची अनेक उदाहरणेही गेल्या वर्षभरात पाहायला मिळाली. नोव्हेंबर 2021 मध्ये, न्यूझीलंडचा डावखुरा फिरकी गोलंदाज एजाज पटेलने एका डावात सर्व 10 विकेट घेतल्या.

तसे, या मैदानावर 2008 मध्ये खेळल्या गेलेल्या पहिल्या कसोटीत भारत आणि ऑस्ट्रेलिया आमनेसामने होते आणि त्यानंतर ऑस्ट्रेलियन फिरकी गोलंदाज जेसन क्रेझाने 12 विकेट घेत दहशत निर्माण केली होती. यावेळीही ऑस्ट्रेलियन संघ नॅथन लायनसह इतर काही फिरकीपटूंसह भारतीय भूमीवर उतरणार आहे आणि ही भारतासाठीही चांगली बातमी असू शकत नाही.