69 सामन्यात 163 विकेट्स, तरीही जागतिक स्तरावर बेडूक म्हणून हिणवले


टोपण नाव ‘गोगा’ होते. पण तो खेळाडू या नावाने फारसा ओळखला जात नव्हता, कारण तो इतर नावांनी चर्चेत होता. जगाने त्याला बेडूक म्हटले, तेव्हा त्याने सहकारी खेळाडूंवर स्वत:ला ‘शेण’ म्हणवल्याचा आरोप केला. आम्ही बोलत आहोत दक्षिण आफ्रिकेचा माजी फिरकीपटू पॉल अॅडम्सबद्दल, जो गोलंदाजी आणि विकेट घेण्याच्या कौशल्यासाठी अधिक प्रसिद्ध होता.

क्रिकेटचा इतिहास विचित्र गोलंदाजी करणाऱ्या गोलंदाजांनी भरलेला आहे आणि त्यात पॉल अॅडम्सचे विशेष स्थान आहे. आता तुम्ही विचार करत असाल की या खेळाडूला आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट सोडून 19 वर्षे उलटून गेली आहेत, मग 20 जानेवारीला आपण त्याच्याबद्दल का बोलत आहोत, कारण या तारखेला त्याचा 46 वा वाढदिवस आहे.

बॉलिंग अॅक्शनमुळे पडले ‘फ्रॉग’ नाव
20 जानेवारी 1977 रोजी केपटाऊनमध्ये जन्मलेला पॉल अॅडम्स क्रिकेट खेळण्याच्या दिवसात त्याच्या गोलंदाजीपेक्षा त्याच्या अॅक्शनमुळे चाहत्यांसाठी आकर्षणाचा केंद्रबिंदू असायचा. 1995 मध्ये जेव्हा त्याने आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण केले तेव्हा सुरुवातीला त्याची अ‍ॅक्शन पाहून फलंदाज आश्चर्यचकित झाले होते. पण, गोलंदाजीत तफावत नसल्यामुळे नंतर त्याचे चेंडू समजू लागले. त्याची अप्रतिम गोलंदाजी बघून इंग्लंडचा माजी सलामीवीर माईक गॅटिंगने त्याला ‘फ्रॉग इन ए ब्लेंडर’ म्हटले आणि, यानंतर अॅडम्सला फ्रॉग म्हटले जाऊ लागले, म्हणजे त्याच्या गोलंदाजीच्या कृतीमुळे त्याला मिळालेले नाव.

अॅडम्सने दक्षिण आफ्रिकेच्या संघात पदार्पण केले, तेव्हा तो एकमेव कृष्णवर्णीय क्रिकेटपटू होता. आणि त्याच्या संपूर्ण कारकिर्दीतही, तो संघासह जवळजवळ एकमेव काळा माणूस होता. हा अनुभव शेअर करताना तो एकदा म्हणाला होता की फक्त मजा नाही. त्वचेच्या रंगावरून त्यांना भेदभावाला सामोरे जावे लागले. त्याने सहकारी खेळाडूंवर शेण म्हणत असल्याचा आरोपही केला.

अॅडम्स म्हणाला, माझे सहकारी मला शेण म्हणायचे. जेव्हा कधी टीम मिटिंग असायची, तेव्हा त्याच्याशी संबंधित गाणे गायले जायचे. तो रिंगमध्ये ब्राऊन एस*** गातात, त्रा ला ला ला ला. हे योग्य नव्हते. पूर्णपणे जातीयवादी होते. पण माझ्या मैत्रिणीच्या समजूतीमुळे आणि देशासाठी खेळल्यामुळे मी त्याकडे दुर्लक्ष करायचो.

पॉल अॅडम्स दक्षिण आफ्रिकेकडून 9 वर्षे क्रिकेट खेळले. यादरम्यान त्याने 45 कसोटी आणि 24 एकदिवसीय सामने खेळले. त्याने कसोटीत 134 बळी घेतले. त्याचबरोबर त्याने एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये 29 फलंदाजांना बाद केले. म्हणजेच त्याने 69 आंतरराष्ट्रीय सामन्यांमध्ये 163 विकेट घेतल्या आहेत.