671 दिवसांत केवळ 3 संधी, त्यानंतर युवराजने बदलून टाकली शुभमन गिलची वेळ


काही वेळ शांतता… मग आवाज येईल, तुमच्याकडे फक्त वेळ आहे, आमची देखील वेळ येईल. शुभमन गिलचे युगही आले आहे. एके काळी एकदिवसीय फॉर्मेटमध्ये शांत वाटणारा खेळाडू आज धुमाकूळ करत आहे. शुभमन गिलने हैदराबादमध्ये आपल्या बॅटने असा पराक्रम दाखवला की जग त्याच्यापुढे नतमस्तक झाले. या उजव्या हाताच्या सलामीवीराने न्यूझीलंडविरुद्धच्या पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात शानदार द्विशतक झळकावले. शुभमन गिलच्या बॅटमधून 208 धावा निघाल्या, ज्यात त्याने 149 चेंडूचा सामना केला. गिलने आपल्या अतुलनीय खेळीत 19 चौकार आणि 9 षटकार मारले. या खेळाडूचा स्ट्राईक रेट 139.60 होता.

गिलची ही खेळी पाहून सगळ्यांनाच त्याची खात्री पटली आहे. पण एक वेळ अशी होती की या खेळाडूला पूर्ण संधी दिली जात नव्हती आणि त्याला संघातून वगळण्यात येत होते. आता प्रश्न असा आहे की शुभमन गिलचा वेळ कशी बदलली? हा खेळाडू अचानक वर्ल्डकपसाठी टीम इंडियाचा नंबर 1 चॉईस कसा बनला? आणि शुभमन गिलची खेळण्याची शैली आणि विचार कसा बदलला?

शुभमन गिलचा काळ कसा बदलला? या प्रश्नाचे उत्तर जाणून घेण्यापूर्वी त्यांच्या 671 दिवसांच्या संघर्षाबद्दल जाणून घ्या. शुभमन गिलला 31 जानेवारी 2019 रोजी प्रथमच एकदिवसीय पदार्पण कॅप मिळाली, ज्यामध्ये तो फक्त 9 धावा करून बाद झाला. यानंतर या खेळाडूने दुसऱ्या एकदिवसीय सामन्यात केवळ 7 धावा केल्या. गिलला 2 डिसेंबर 2020 रोजी तिसरा एकदिवसीय सामना खेळायचा होता. ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध 33 धावा करून गिल बाद झाला. गिलला 671 दिवसांत केवळ 3 वनडे खेळायला मिळाल्या आणि त्यानंतर त्याला संघातून वगळण्यात आले.

2020 मध्ये जेव्हा देश आणि जग कोरोनाशी लढत होते, तेव्हा शुभमन गिल आपली फलंदाजी सुधारण्यात गुंतला होता. शुभमन गिलने माजी क्रिकेटपटू आणि भारताचा 2 विश्वचषक विजेता खेळाडू युवराज सिंगसोबत त्याच्या फलंदाजीवर काम करण्यास सुरुवात केली. युवराजने आपल्या कौशल्यावर काम केले आणि मग त्याने शुभमन गिलवरही मोठा अंदाज लावला. येत्या 10 वर्षांत शुभमन गिल यशाच्या शिखरावर असेल आणि जग त्याला सलाम करेल, असे युवराज सिंग म्हणाला.

युवराज सिंगचे ते विधान खरे ठरत आहे. गिलने वनडे फॉरमॅटमध्ये कमाल केली आहे. या खेळाडूला वेस्ट इंडिज दौऱ्यासाठी वनडे संघात संधी मिळाली आणि त्यानंतर शुभमनने मागे वळून पाहिले नाही. पहिले एकदिवसीय अर्धशतक 22 जुलै 2022 रोजी गिलच्या बॅटने झळकले. यानंतर त्याने मालिकेतील तिसऱ्या एकदिवसीय सामन्यात नाबाद 98 धावांची खेळी केली. या मालिकेत गिलला प्लेअर ऑफ द सिरीज म्हणून निवडण्यात आले.

गिलने पुढची एकदिवसीय मालिका झिम्बाब्वेविरुद्ध खेळली आणि तिथेही त्याची फलंदाजी दिसून आली. शुभमन गिलने झिम्बाब्वेविरुद्धच्या तिसऱ्या एकदिवसीय सामन्यात पहिले शतक झळकावले. आता गेल्या दोन सामन्यांमध्ये गिलने एक शतक आणि एक द्विशतक झळकावले आहे. तो लांब रेसचा घोडा असल्याचे गिलने सिद्ध केले असून या खेळाडूला रोखणे कठीण असल्याचे स्पष्ट झाले आहे.