ना न्युझीलंड, ना ऑस्ट्रेलिया, टीम इंडिया आघाडीवर, आता दोन्ही फॉरमॅटवर वर्चस्व


टी-20 असो वा कसोटी, टीम इंडिया सध्याच्या घडीला सर्वोत्तम आहे आणि, हे आम्ही नाही तर क्रिकेट चालवणारी आयसीसी सांगत आहे. टीम इंडिया आता नंबर वन टेस्ट टीम बनली आहे. आयसीसीने जाहीर केलेल्या नवीन कसोटी क्रमवारीत भारताला पहिले स्थान दिले आहे. भारताचा संघ कसोटीत सर्वोत्तम असल्याचे म्हटले आहे. त्यानंतर न्यूझीलंड आणि ऑस्ट्रेलियाचा नंबर. त्याआधी भारतासाठी आयसीसीकडून मिळालेली ही कामगिरी मोठी आहे.

आता प्रश्न असा आहे की आयसीसीच्या नव्या कसोटी क्रमवारीत भारत पहिल्या क्रमांकावर कसा आला? त्यामुळे ऑस्ट्रेलियाला मागे टाकत हे स्थान मिळवले आहे. होय, तीच टीम जी बॉर्डर गावस्कर मालिका जिंकण्याच्या इराद्याने भारतात येत आहे. पण, आयसीसीने टीम इंडियाला कसोटीत नंबर वन म्हणून स्वीकारल्यानंतर, भारतात मालिका जिंकण्याच्या त्यांच्या आशांना मोठा धक्का बसला असेल.

ऑस्ट्रेलियाला बसलेला फटकाही मोठा आहे, कारण त्यांना मागे टाकून भारताने कसोटी क्रिकेटमध्ये हा पल्ला गाठला आहे. नवीन ICC कसोटी क्रमवारीत टीम इंडिया आता 115 रेटिंग गुणांसह अव्वल स्थानावर आहे. दुसरीकडे दुसऱ्या क्रमांकावर असलेल्या ऑस्ट्रेलियाचे 111 रेटिंग गुण आहेत. इंग्लंड 106 रेटिंग गुणांसह तिसऱ्या क्रमांकावर आहे. तर यावेळी भारत दौऱ्यावर आलेला न्यूझीलंड संघ पूर्ण 100 रेटिंग गुणांसह चौथ्या क्रमांकावर आहे.

कसोटीचे साम्राज्य गाठल्यानंतर टीम इंडिया आता क्रिकेटच्या दोन फॉरमॅटमध्ये नंबर वन टीम बनली आहे. याआधी टी-20 मध्ये नंबर वन टीमचा टॅगही आपल्यासोबत घेतला आहे. म्हणजेच आता भारतीय संघ दोन फॉरमॅटमध्ये राज्य करत आहे.

तसे, टीम इंडियाचा हा नियम आयसीसी क्रमवारीतही वाढवला जाऊ शकतो. म्हणजेच सध्या दोन फॉरमॅटमध्ये दिसणारा त्यांचा नियम क्रिकेटच्या तिन्ही फॉरमॅटमध्ये पाहायला मिळू शकतो. जर भारतीय संघाने एकदिवसीय मालिकेत न्यूझीलंडचा 3-0 ने पराभव केला तर.