कोलकाता उच्च न्यायालयाने निकाली काढला देशातील सर्वात जुना खटला, 72 वर्षांनंतर दिला निकाल


कोलकाता उच्च न्यायालयात देशातील सर्वात जुनी याचिका 72 वर्षांनंतर निकाली निघाली आहे. विशेष म्हणजे, कोलकाता उच्च न्यायालयाचे विद्यमान मुख्य न्यायमूर्ती प्रकाश श्रीवास्तव यांचा जन्म 1951 मध्ये झाला, हा खटला दाखल झाल्यानंतर एक दशक पूर्ण झाले. सध्याच्या काळासाठी, कोलकाता उच्च न्यायालयाला दिलासा मिळेल की पूर्वीच्या बेरहामपूर बँक लिमिटेडची कार्यवाही संपुष्टात आणण्यासंबंधीचा खटला अखेर संपुष्टात आला आहे. मात्र, देशातील पुढील पाच सर्वात जुन्या प्रलंबित प्रकरणांपैकी दोन प्रकरणे निकाली काढणे बाकी आहे. हे सर्व 1952 मध्ये दाखल झाले होते.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, देशातील उर्वरित तीन सर्वात जुन्या प्रकरणांपैकी, बंगालमधील मालदा येथील दिवाणी न्यायालयात दोन दिवाणी खटले सुरू आहेत आणि एक मद्रास उच्च न्यायालयात प्रलंबित आहे. या प्रदीर्घ काळ चाललेल्या खटल्यांचा निपटारा करण्यासाठी मालदा येथील न्यायालयांनी या वर्षी मार्च आणि नोव्हेंबरमध्ये सुनावणीच्या तारखा निश्चित केल्या आहेत. राष्ट्रीय न्यायिक डेटा ग्रीडमध्ये बेरहामपूर प्रकरणाचा उल्लेख 9 जानेवारीपर्यंत कोणत्याही भारतीय न्यायालयात सुनावणी झालेला सर्वात जुना खटला म्हणून करण्यात आला आहे.

बेरहामपूर बँक बंद करण्याच्या आदेशाला आव्हान देणारी याचिका 1 जानेवारी 1951 रोजी दाखल करण्यात आली आणि त्याच दिवशी ‘केस क्रमांक 71/1951’ म्हणून नोंदवण्यात आली. कर्जदारांकडून पैसे वसूल करण्यासाठी बर्‍हामपूर बँकेवर अनेक खटले होते. यापैकी अनेक कर्जदारांनी बँकेच्या दाव्याला आव्हान देत न्यायालयात धाव घेतली होती.