विराटने वनडेत 46व्या शतकासह रचले अनेक विक्रम, सचिन-जयवर्धनेला टाकले मागे


भारत आणि श्रीलंका यांच्यातील वनडे मालिकेतील तिसऱ्या सामन्यात भारतीय फलंदाजांनी अप्रतिम कामगिरी केली. कर्णधार रोहितचे अर्धशतक हुकले, पण शुभमन गिल आणि विराट कोहली यांनी उत्कृष्ट शतकी खेळी खेळली. दोन्ही फलंदाजांनी वेगवान धावा करताना अनेक विक्रम केले. विशेषत: विराट कोहलीने गेल्या चार एकदिवसीय सामन्यांमध्ये तिसऱ्यांदा शतक झळकावले. यापूर्वी त्याने बांगलादेश आणि श्रीलंकेविरुद्धच्या याच मालिकेतील पहिल्या सामन्यात शतके झळकावली होती. या सामन्यात गिलने 116 आणि कोहलीने 166 धावा केल्या.

विराट कोहलीचे हे वनडे क्रिकेटमधील 46 वे शतक होते. वनडेत सर्वाधिक शतके झळकावणाऱ्या सचिनपेक्षा तो केवळ तीन शतकांनी मागे आहे. सचिनने वनडेमध्ये 49 शतके ठोकली आहेत, तर कोहलीने 46 शतके झळकावली आहेत. त्याचवेळी, या सामन्यात त्याने श्रीलंकेविरुद्ध वनडेत 10व्यांदा शतक झळकावले. एकाच संघाविरुद्ध सर्वाधिक शतके झळकावण्याच्या बाबतीत तो अव्वल स्थानी पोहोचला आहे. या प्रकरणात त्याने सचिन तेंडुलकरला मागे सोडले. सचिनने ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या वनडेमध्ये नऊ शतके झळकावली आहेत. त्याचबरोबर विराट कोहलीने श्रीलंकेविरुद्ध 10 वनडे शतके झळकावली आहेत. कोहलीने वेस्ट इंडिजविरुद्ध नऊ एकदिवसीय शतके झळकावली आहेत.

वनडेत सर्वाधिक धावा करण्याच्या बाबतीतही विराटने श्रीलंकेच्या महेला जयवर्धनेला मागे टाकले आहे. 448 सामने खेळलेल्या महेला जयवर्धनेने 418 एकदिवसीय सामन्यांमध्ये 33.37 च्या सरासरीने आणि 78.96 च्या स्ट्राइक रेटने 12650 धावा केल्या आहेत. त्याचबरोबर विराट कोहलीने 268 सामन्यांच्या 259 डावांमध्ये 12700 हून अधिक धावा केल्या आहेत. त्याची सरासरी 58 आहे आणि स्ट्राइक रेट 93 च्या जवळ आहे. वनडेमध्ये सर्वाधिक धावा करण्याच्या बाबतीत विराट कोहली आता पाचव्या क्रमांकावर आहे. सचिन तेंडुलकर, कुमार संगकारा, रिकी पाँटिंग आणि सनथ जयसूर्या आता त्यांच्या पुढे आहेत.