शेतकरी आता या बँकेतून घरबसल्या घेऊ शकतील 1.6 लाख रुपयांपर्यंत कर्ज, सोबतच अनेक सेवा


सार्वजनिक क्षेत्रातील इंडियन बँकेने त्यांच्या नवीन डिजिटल उपक्रम ‘प्रोजेक्ट वेव्ह’ अंतर्गत शेतकऱ्यांसाठी किसान क्रेडिट कार्ड ऑफर करण्याबरोबरच ऑफर केलेल्या सेवांचा विस्तार केला आहे. बँकेने शनिवारी एका निवेदनात म्हटले आहे की आता क्रिसन क्रेडिट कार्ड अंतर्गत 1.60 लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज ऑनलाइन मिळू शकते. याशिवाय 4 लाख रुपयांपर्यंतच्या अॅग्री-ज्वेलचेही ऑनलाइन नूतनीकरण करता येते.

यासोबतच, बँकेने सांगितले की, ऑनलाइन माध्यमातून वाहन कर्ज देण्यासाठी त्यांनी मारुती सुझुकीसोबत करार केला आहे. याशिवाय ग्राहक परदेशातून पैसे पाठवण्यासाठी IND Trade NXT या पोर्टलचा वापर करू शकतात. परदेशातून पाठवलेली रक्कम त्याच दिवशी थेट ग्राहकांच्या खात्यात पाठवली जाईल, असे बँकेने म्हटले आहे.

इंडियन बँकेचे व्यवस्थापकीय संचालक आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी शांतीलाल जैन म्हणाले की, बँकेच्या डिजिटल उपक्रमांतर्गत आणलेल्या नवीन सेवा ग्राहकांना जास्तीत जास्त डिजिटल प्रवेश देण्याच्या मोहिमेचा एक भाग आहेत.

भारतीय बँकेने अलीकडेच वेगवेगळ्या कालावधीच्या कर्जासाठी मार्जिनल कॉस्ट ऑफ फंड बेस्ड लेंडिंग रेट (MCLR) आधारित व्याजदरात 0.25 टक्क्यांपर्यंत वाढ केली आहे. शेअर बाजारांना पाठवलेल्या अधिसूचनेमध्ये इंडियन बँकेने म्हटले आहे की, ही वाढ 3 जानेवारीपासून लागू झाली आहे.

एक वर्षाच्या कालावधीसाठी MCLR 8.20 टक्क्यांवरून 8.30 टक्क्यांपर्यंत वाढवला जाईल. तर, वाहन, वैयक्तिक आणि गृहकर्जाचे दर केवळ एक वर्षाच्या MCLR च्या आधारावर ठरवले जातात. त्याच वेळी, एक दिवसाचा MCLR दर देखील 0.25 टक्क्यांनी वाढवून 7.75 टक्के केला जाईल. एक महिना ते सहा महिन्यांच्या कर्जावर MCLR दर 0.20 टक्क्यांनी वाढवला जाईल.

यापूर्वी, इंडियन बँकेने गेल्या महिन्यात 2 कोटी रुपयांपेक्षा कमी एफडीवरील व्याजदर सुधारित केले होते आणि हे नवीन व्याजदर 19 डिसेंबर 2022 पासून लागू होणार आहेत. इंडियन बँकेने IND SHAKTI 555 DAYS नावाची विशेष FD योजना सुरू केली आहे.