ओमिक्रॉनसाठी बनवलेल्या फायझर लसीमुळे ब्रेन स्ट्रोकचा धोका, तरीही अमेरिकेत वापरण्याचा सल्ला


चीनसह जगातील अनेक देशांमध्ये कोरोनाने जोर पकडला आहे. या जीवघेण्या साथीला रोखण्यासाठी अनेक ठोस पावले उचलली जात आहेत. लसीकरणाचा वेग वाढवला जात आहे. पण या सगळ्यात अमेरिकेतील रोग नियंत्रण आणि प्रतिबंध केंद्र (CDC) आणि अन्न आणि औषध प्रशासन (FDA) यांनी शुक्रवारी अशी माहिती दिली आहे, जी चिंताजनक आहे.

खरं तर, यूएस हेल्थ एजन्सीने म्हटले आहे की अमेरिकन औषध निर्माता कंपनी फायझर इंक आणि जर्मन भागीदार बायोएनटेक यांच्या अपडेटेड बायव्हॅलेंट कोविड-19 शॉटमुळे वृद्धांमध्ये ब्रेन स्ट्रोकचा धोका वाढू शकतो. तथापि, CDC ने अजूनही लोकांना लस घेत राहण्याचा सल्ला दिला आहे.

बायव्हॅलेंट लस ही मूळ व्हायरस स्ट्रेनचा एक घटक आणि ओमिक्रॉन व्हेरियंटचा एक घटक मिसळून बनवली जाते. यामुळे संसर्गापासून अधिक संरक्षण मिळते. या दोन घटकांच्या वापरामुळेच याला द्विसंवेदी लस म्हणतात.

सेफ्टी मॉनिटरिंग सिस्टीमने म्हटले आहे की सीडीसी लस डेटाबेसने संभाव्य सुरक्षिततेच्या समस्येवर प्रकाश टाकला आहे ज्यामध्ये 22-44 दिवसांच्या तुलनेत फाइझर/बायोटेक बायव्हॅलेंट शॉट मिळाल्यानंतर 65 आणि त्याहून अधिक वयाच्या लोकांना इस्केमिक स्ट्रोक होण्याची शक्यता जास्त होती. . मेंदूला किंवा पाठीच्या कण्याला रक्तपुरवठा करणाऱ्या रक्तवाहिनीतील अडथळ्यामुळे (क्लॉट किंवा एम्बोली) इस्केमिक स्ट्रोक होतात हे स्पष्ट करा.

Pfizer आणि BioNTech ने एका निवेदनात म्हटले आहे की, त्यांना लसीकरणानंतर 65 आणि त्याहून अधिक वयाच्या लोकांमध्ये इस्केमिक स्ट्रोकच्या मर्यादित अहवालांची जाणीव करून देण्यात आली आहे. कंपन्यांनी म्हटले आहे की फायझर आणि बायोएनटेक किंवा सीडीसी किंवा एफडीए या दोघांनीही यूएस आणि जागतिक स्तरावर इतर अनेक पाळत ठेवणे प्रणालींमध्ये समान निष्कर्ष पाहिले नाहीत. इस्केमिक स्ट्रोक हा कोरोना लसीच्या प्रशासनाशी संबंधित आहे असा निष्कर्ष काढण्यासाठी पुरेसा पुरावा नाही.