साडेचार वर्ष जुने ट्विट एलन मस्कसाठी ठरत आहे त्रासदायक


जगातील सर्वात मोठी इलेक्ट्रिक कार कंपनी टेस्लाचे सीईओ एलन मस्क यांचे वाईट दिवस येत आहेत. पण ही गोष्ट नुसती बोलून दाखवली जात नाही. प्रथम जगातील सर्वात श्रीमंत होण्याचा मान गमावला, नंतर एका वर्षात $ 180 अब्ज पेक्षा जास्त संपत्ती गमावली आणि गिनीज बुकमध्ये एक लाजिरवाणा विक्रम नोंदवला. ही मालिका येथेच थांबलेली नाही. आता त्याच्यावरही फसवणुकीचा गुन्हा दाखल होणार आहे. होय, ऑगस्ट 2018 मध्ये त्याने खोटे ट्विट केले होते, जे पुन्हा जीनीसारखे समोर आले आहे. चला तुम्हालाही सांगतो काय आहे संपूर्ण प्रकरण?

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, टेस्लाचे सीईओ एलन मस्क यांच्यावर पुढील आठवड्यात मंगळवारी ट्विटद्वारे शेअर बाजारातील फेरफार प्रकरणात फसवणूक केल्याबद्दल खटला दाखल केला जाईल. शुक्रवारी फेडरल कोर्टाच्या न्यायाधीशांनी कॅलिफोर्नियातून बाहेर पडण्याची त्यांची विनंती नाकारली. आता त्याच्यावर सॅन फ्रान्सिस्कोमध्ये खटला चालवला जाणार असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. वास्तविक ही म्हण ऑगस्ट 2018 मध्ये सुरू झाली. त्यांनी त्यावेळी ट्विट केले होते की, त्यांच्याकडे टेस्ला खाजगी घेण्यासाठी पुरेसे पैसे आहेत. त्यानंतर टेस्लाच्या शेअर्समध्ये खूप अस्थिरता आली आणि टेस्ला स्टॉक ट्रेडिंग थांबवण्यात आले. यूएस सिक्युरिटीज अँड एक्स्चेंज कमिशनने मस्क यांना टेस्लाच्या बोर्डाचे अध्यक्षपद सोडण्याचे आणि $ 20 दशलक्ष दंड भरण्याचे आदेश दिले.

परदेशी मीडियाच्या वृत्तानुसार, या घटनेमुळे शेअरहोल्डर्सना खूप त्रास सहन करावा लागला होता आणि त्यांनी इलॉन मस्कवर खटलाही दाखल केला होता. कंपनीच्या भागधारकांचे शेअर्स खरेदी करण्यासाठी निधी सुरक्षित असल्याचे त्यांनी आपल्या ट्विटमध्ये सांगितले होते, असे अॅलन मस्क यांनी त्यावेळी म्हटले होते. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, न्यायालयाच्या प्रवक्त्याने सांगितले की, न्यायाधीश एडवर्ड चेन यांनी शुक्रवारी या खटल्याची कार्यवाही टेक्सासमध्ये हस्तांतरित करण्यास नकार दिला. सध्या टेस्लाचे मुख्यालय आहे. या खटल्यासाठी ज्युरी निवड मंगळवारपासून सुरू होणार आहे. सॅन फ्रान्सिस्कोमध्ये निष्पक्ष खटला चालवणे शक्य होणार नाही, असा युक्तिवाद मस्कच्या वकिलांनी न्यायालयात केला होता.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की मस्कने ऑक्टोबरच्या शेवटी ट्विटर विकत घेतले. तेव्हापासून इलॉन मस्क यांच्यावरील निर्णयांवर सातत्याने टीका होत आहे. ट्विटरचा ताबा घेतल्यापासून मस्कने 7,500 कर्मचाऱ्यांपैकी 50 टक्क्यांहून अधिक कर्मचाऱ्यांना काढून टाकले होते. दुसरीकडे, मस्कने ट्विटरच्या सामग्री धोरणात बरेच बदल केले आहेत. ट्विटरवर अधिक लक्ष दिल्यामुळे टेस्लाच्या शेअर्समध्ये घसरण झाली आहे. 2022 मध्ये टेस्लाचे शेअर्स 60 टक्क्यांहून अधिक घसरले आहेत.