गोल्डमन सॅक्सने केली 700 कर्मचाऱ्यांची कपात, काय आहे कारण?


Goldman Sachs ने देशात जागतिक स्तरावर टाळेबंदीची एक मोठी फेरी सुरू केली आहे. वॉल स्ट्रीट बँकिंग प्रमुख गोल्डमन सॅक्ससाठी काम करणाऱ्या शेकडो लोकांना बुधवारी आणि गुरुवारी मोठा धक्का बसला. कारण कंपनीने जगभरात 3,200 लोकांना कामावरून काढण्यास सुरुवात केली आहे. त्यापैकी भारतातील कंपनीसाठी काम करणाऱ्या 700-800 लोकांना कामावरून काढून टाकण्यात आले आहे. जो 2008 च्या आर्थिक संकटापासून गोल्डमन सॅक्स कंपनीत काम करत होता. या प्रकरणाशी परिचित असलेल्या लोकांनी सांगितले की, मुख्यत्वे वाढती महागाई आणि आर्थिक परिस्थितीमुळे खर्च कमी करण्यासाठी केलेल्या टाळेबंदीमुळे उपाध्यक्षांच्या स्तरावरील कर्मचाऱ्यांसह अनेक वरिष्ठ कर्मचाऱ्यांवरही परिणाम झाला आहे.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की, छाटणीपूर्वी, कंपनीचे भारतात सुमारे 9,000 कर्मचारी होते जे बंगळुरू, हैदराबाद आणि मुंबईतील त्यांच्या कार्यालयातून काम करत होते. याचा अर्थ पुनर्रचनेमुळे देशातील 9 टक्के कर्मचाऱ्यांवर परिणाम झाला आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, नोकरीवरून काढण्यात आलेल्या लोकांशी बोलले असता त्यांनी सांगितले की, कार्यालयात उपस्थित असलेल्या लोकांना त्वरित बैठकीसाठी बोलावण्यात आले आणि त्यांना नोकरीवरून काढण्यात आल्याचे सांगण्यात आले. त्यानंतर या लोकांच्या म्हणण्यानुसार, त्यांना त्यांच्या कामाच्या डेस्कवर परतण्याची संधी न देता थेट इमारतीच्या बाहेर नेण्यात आले. घरून काम करणाऱ्यांना झूमवर बोलावून त्यांना डिस्चार्ज देण्यात आला.

कर्मचाऱ्यांचे म्हणणे आहे की, कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढून टाकण्यात आल्याची माहिती मिळताच, त्यांना इमारतीतून बाहेर काढण्यात आले आणि घरी जाण्यास सांगण्यात आले. लोकांनाही त्यांच्या सहकाऱ्यांचा निरोप घेता आला नाही. गोल्डमनच्या बंगळुरू कार्यालयात सॉफ्टवेअर डेव्हलपर म्हणून काम करणाऱ्या एका व्यक्तीने सांगितले. बडतर्फ करण्यात आलेल्यांपैकी काहींनी सांगितले की, त्यांना काही महिन्यांपूर्वीच कामावर घेण्यात आले होते. देशातील सर्वोच्च अभियांत्रिकी महाविद्यालयातून पदवीधर असलेल्या व्यक्तीला नोव्हेंबर 2021 मध्ये FinTech संबंधित भूमिकेसाठी नियुक्त करण्यात आले होते.

तिने सांगितले की ती “निराश” आहे की तिने दोन महिन्यांत तिची पहिली नोकरी गमावली. जवळजवळ प्रत्येक उद्योगातील सर्व जागतिक ट्रेंडचे विश्लेषण करणाऱ्या कंपनीसाठी, गोल्डमन जेव्हा मला कामावर घेत होते,तेव्हा ते फारच अदूरदर्शी वाटत होते. जर तुम्हाला दोन महिन्यांत एखाद्याला कामावरून काढून टाकावे लागले, तर तुम्ही कोणाला कामावर का ठेवणार?

एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, कंपनीला त्यांच्या संगणकावरील संवेदनशील डेटाचे संरक्षण करण्यासाठी काढून टाकलेल्या कर्मचार्‍यांसाठी कंपनी सिस्टममधील प्रवेश बंद करावा लागला. या व्यक्तीने असेही म्हटले की भारतात आणखी लोकांवर कारवाई केली जाऊ शकते आणि किमान जानेवारीच्या मध्यापर्यंत कारवाई होऊ शकते.

या आठवड्याच्या सुरुवातीला टाळेबंदीची घोषणा करताना, गोल्डमन कंपनीने म्हटले: आम्हाला माहित आहे की फर्म सोडणाऱ्या लोकांसाठी ही कठीण वेळ आहे. आमच्या सर्व लोकांच्या योगदानाबद्दल आम्ही कृतज्ञ आहोत आणि त्यांचे संक्रमण सुलभ करण्यासाठी आम्ही समर्थन देत आहोत. आव्हानात्मक स्थूल आर्थिक वातावरणात आमच्यासमोर असलेल्या संधींसाठी फर्मचा योग्य आकार घेण्यावर आमचे लक्ष आहे.

भारतातील गोल्डमॅनच्या प्रवक्त्याने काही लोकांना कसे सोडण्यास सांगितले याबद्दल विशिष्ट घटनांवर भाष्य करण्यास नकार दिला. अलिकडच्या काही महिन्यांत मॉर्गन स्टॅनले, सिटीग्रुप आणि बार्कलेज यांनी केलेल्या छोट्या कपातीनंतर गोल्डमनचे पाऊल. क्रेडिट सुईस, जी पुनर्रचनेच्या मध्यभागी आहे, 2022 च्या शेवटच्या तीन महिन्यांत 2,700 नोकऱ्या कमी करेल आणि 2025 पर्यंत एकूण 9,000 पदे काढून टाकण्याचे उद्दिष्ट आहे.