बूस्टर डोसमध्ये Covovax चाही समावेश, सरकारी समितीने केली ती बाजारात आणण्याची शिफारस


केंद्र सरकारने एक महत्त्वाचा निर्णय घेत, देशाच्या केंद्रीय औषध प्राधिकरणाच्या तज्ञ समितीने सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाच्या अँटी-कोविड लस Covovax ला बाजारात आणण्यासाठी मान्यता देण्याची शिफारस केली आहे. Covishield किंवा Covaxin चे दोन्ही डोस घेणाऱ्या प्रौढांसाठीच हा बूस्टर डोस आहे.

गुरुवारी याबाबातची माहिती देताना, अधिकृत सूत्रांनी सांगितले की, SII संचालक (सरकारी आणि नियामक व्यवहार) प्रकाश कुमार सिंग यांनी अलीकडेच काही देशांमध्ये कोविड-19 साथीच्या वाढत्या प्रकरणांबाबत भारताचे औषध नियंत्रक जनरल (DCGI) यांना पत्र लिहिले आहे. हे लक्षात घेता, 18 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाच्या लोकांसाठी बूस्टर डोसच्या स्वरूपात कोवॅक्स लसीला मान्यता देण्याची मागणी करण्यात आली होती.

एका अधिकृत सूत्राने सांगितले की, सेंट्रल ड्रग्ज स्टँडर्ड कंट्रोल ऑर्गनायझेशन (CDSCO) च्या कोविड-19 वरील विषय तज्ञ समितीने (SEC) बुधवारी या विषयावर चर्चा केली आणि शिफारस केली की प्रौढांनी Covishield किंवा Covaxin चे दोन डोस घेणाऱ्यांना कोविड लस Covax साठी बूस्टर डोस म्हणून मार्केटिंगला परवानगी देण्याची शिफारस केली.

ड्रग्ज कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडिया (DCGI) ने 28 डिसेंबर 2021 रोजी प्रौढांसाठी आणीबाणीच्या परिस्थितीत मर्यादित वापरासाठी आणि 9 मार्च 2022 रोजी 12 ते 17 वर्षे वयोगटातील मुलांसाठी काही अटींसह Covax ला मंजूरी दिली होती. DCGI ने 28 जून 2022 रोजी सात ते 11 वर्षे वयोगटातील मुलांसाठी मंजूर केले होते. नोव्हावॅक्सकडून तंत्रज्ञान हस्तांतरणाद्वारे कोवॅक्सची निर्मिती केली जाते. युरोपियन मेडिसिन एजन्सीने सशर्त विपणन मंजुरीसाठी मान्यता दिली आहे.

याआधी रविवारी, सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडिया (SII) चे मुख्य कार्यकारी अधिकारी अदार पूनावाला यांनी सांगितले होते की त्यांच्या कोवोव्हॅक्स लस पुढील 10 ते 15 दिवसांत अँटी-कोविड-19 बूस्टर डोस म्हणून मंजूर केली जाईल. पूनावाला यांनी रविवारी येथील भारती विद्यापीठ विद्यापीठातील एका कार्यक्रमादरम्यान पत्रकारांशी बोलताना सांगितले की, कोरोना विषाणूच्या ओमिक्रॉन फॉर्मवर ही लस अत्यंत प्रभावी आहे. राज्ये आणि जिल्ह्यांना कोविशील्ड लसी मिळत नसल्याबद्दल विचारले असता ते म्हणाले की केंद्र सरकारकडे पुरवठ्यासाठी लसींचा पुरेसा साठा आहे.

ते म्हणाले, कोवोव्हॅक्सला बूस्टर डोस म्हणून येत्या 10-15 दिवसांत मान्यता मिळेल. हे खरेतर सर्वोत्कृष्ट बूस्टर आहे कारण ते कोविशील्ड पेक्षा ओमिक्रॉन विरुद्ध अधिक प्रभावी आहे. पूनावाला म्हणाले की, प्रत्येकजण भारताकडे आशेने पाहत आहे, केवळ आरोग्यसेवेच्या बाबतीतच नाही तर देशाने मोठ्या आणि वैविध्यपूर्ण लोकसंख्येची काळजी घेतली आहे आणि त्यामुळे कोविड-19 महामारी दरम्यान रुग्णांची संख्या 70 वरून कमी झाली आहे. तसेच 80 देशांना मदत केली.