भारतात संपली आहे कोरोना महामारी, फक्त या लोकांना आहे लसीची गरज


जगभरातील अनेक देशांमध्ये कोरोना विषाणूची प्रकरणे वेगाने वाढत आहेत. चीन, अमेरिका आणि जपानमध्ये परिस्थिती अत्यंत वाईट आहे. गेल्या काही महिन्यांपासून या देशांमध्ये कोविडची प्रकरणे वाढत आहेत. या पार्श्वभूमीवर भारतही अलर्ट मोडवर आहे. दरम्यान, तीन प्रमुख आरोग्य संस्थांच्या आरोग्य तज्ज्ञांनी कोविडबाबत मोठे विधान केले आहे. या संयुक्त टास्क फोर्सने आपल्या अहवालात म्हटले आहे की, केवळ कॉमोरबिडीटी असलेल्या लोकांना किंवा ज्यांना कधीही व्हायरसची लागण झालेली नाही त्यांनाच भारतात कोविड लस मिळावी.

तज्ञांनी असेही म्हटले आहे की ज्या लोकांना कोविड संसर्ग झाला आहे. त्यांना कोरोनाचे डोस किंवा बूस्टर डोस या दोन्हींचा कोणताही अतिरिक्त फायदा मिळू शकत नाही. याचे कारण असे की नैसर्गिक संसर्ग असलेल्या लोकांना पुन्हा विषाणूचा संसर्ग होण्याची शक्यता कमी असते. टास्क फोर्सने असेही म्हटले आहे की भारतातील कोरोना महामारी आता संपुष्टात आली आहे आणि लोकांना खात्री दिली पाहिजे की व्हायरस कधीही धोकादायक स्वरूप धारण करणार नाही. इंडियन पब्लिक हेल्थ असोसिएशन, इंडियन पब्लिक हेल्थ असोसिएशन, असोसिएशन ऑफ प्रिव्हेंटिव्हचे भारतीय आरोग्य तज्ञ आणि सोशल मेडिसिन आणि इंडियन असोसिएशन ऑफ एपिडेमियोलॉजिस्ट यांचा समावेश आहे.

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की भारतात कोरोना महामारीची अनेक शिखरे आली आहेत. लोक नैसर्गिक संसर्गाचे बळी बनले आहेत. संसर्गापासून तयार होणारी प्रतिकारशक्ती ही लसीपेक्षा खूप चांगली असते. नैसर्गिक संसर्ग असलेले लोक देखील कोविडचे संक्रमण कमी करतात. म्हणूनच ज्यांना कोविडची लागण झाली आहे त्यांना लसीचा कोणताही डोस देण्याची शिफारस केलेली नाही.

ज्या लोकांना आधीच गंभीर आजार आहे, त्यांनी कोविड लस घ्यावी. अशा लोकांमध्ये संसर्गाची लक्षणे गंभीर असू शकतात. तज्ञ पॅनेलने असे म्हटले आहे की ज्या लोकांना कधीही कोविड झाला नाही आणि ज्यांना यकृत, मूत्रपिंड किंवा हृदयाचे गंभीर आजार आहेत त्यांना लसीकरण करण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.

या पॅनेलच्या तज्ञांव्यतिरिक्त, अनेक तज्ञांनी आधीच सांगितले आहे की भारतात कोविडमुळे कोणत्याही धोकादायक लाटेचा धोका नाही. एम्समधील एपिडेमियोलॉजिस्ट डॉ. संजय राय यांनीही भारतात कोविडचा उच्चांक गाठल्याचे सांगितले आहे. येथे लोकांना कोरोनाच्या तीन लहरींचा संसर्ग झाला आहे. येथील लोकसंख्येमध्ये नैसर्गिक संसर्ग आहे. त्यामुळे भारतीय जनतेला घाबरण्याची गरज नाही.